Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงของอะไร  (อ่าน 3419 ครั้ง)
noonuch ID 2795
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 08:18:12 am »

เพิ่งได้รถมาเมื่อเดือนที่แล้ว เมื่อเช้าขับน้องปามา เลยลองเปิดกระจกกะจะะฟังเสียงเครื่อง แต่ดังได้ยินเสียงอื่นแทน
" เป็นเสียงเหมือนเอาเหรียญบาทมาตีกันเร็วๆ "  ใจคิดหรือว่าเป็นตัวสคับเพลทด้านฝั่งคนขับ ที่ Sale แถมมา มันชอบหลุด เพราะเมื่อเช้าไม่ได้กดให้แน่น (เพราะถ้ามันหลุดแล้ว จะมีเสียงดังที่ประตู)เลยจอดกดให้แน่นแล้วลองฟังใหม่ ก็ยังมีเสียงดังอยู่ แต่จะเป็นช่วงรถวิ่งเร็วประมาณ 60 - 80 กม. (แต่ถ้าปิดกระจกจะไม่ได้ยินเสียงค่ะ)
เลยอยากชอบถาม พี่ๆ ป๋าๆ ว่ามันเป็นเสียงของอะไร  สาธุ  ขอบคุณค่ะ
nokair
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 09:28:38 am »

เพิ่งได้รถมาเมื่อเดือนที่แล้ว เมื่อเช้าขับน้องปามา เลยลองเปิดกระจกกะจะะฟังเสียงเครื่อง แต่ดังได้ยินเสียงอื่นแทน
" เป็นเสียงเหมือนเอาเหรียญบาทมาตีกันเร็วๆ "  ใจคิดหรือว่าเป็นตัวสคับเพลทด้านฝั่งคนขับ ที่ Sale แถมมา มันชอบหลุด เพราะเมื่อเช้าไม่ได้กดให้แน่น (เพราะถ้ามันหลุดแล้ว จะมีเสียงดังที่ประตู)เลยจอดกดให้แน่นแล้วลองฟังใหม่ ก็ยังมีเสียงดังอยู่ แต่จะเป็นช่วงรถวิ่งเร็วประมาณ 60 - 80 กม. (แต่ถ้าปิดกระจกจะไม่ได้ยินเสียงค่ะ)
เลยอยากชอบถาม พี่ๆ ป๋าๆ ว่ามันเป็นเสียงของอะไร  สาธุ  ขอบคุณค่ะ

ดังบริเวณไหนคับ
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 09:36:54 am »

ขอฟันธงว่ามันคือเสียงงงงงงงงง.............................. เศษหินติดที่ยางล้อรถแน่นอนครับ ว่าง ๆ ไปแงะออกก็หายแล้ว จะดังชัดเจนตอนขับในซอยใช่มะคับ ผมเป็นค่อยค่อดๆ
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 01:43:11 pm »

ถ้ามาจากบริเวณล้อ อาจเป็นที่ลูกปืนล้อ ผมแนะนำว่าพยายามสังเกตให้ได้ว่าทำอย่างไรมันถึงจะได้ยิน แล้วก็แวะเข้าศูนย์ไปหาช่างเลยครับ แล้วไปทดลองให้เขาดู ปัญหาเรื่องเสียงดังเนี๊ยะ ไม่รู้ชอบเป็นอะไร เวลาอยู่กับเราดัง เวลาเอาเข้าศูนย์มันชอบไม่ดังเนี้ยซิ

- CHRISTIAN 145 -
exceed
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 03:15:51 pm »

ต้องดูด้วยว่ายางเริ่มอ่อนหรือไม่ครับ เพราะอาจะไม่ใช่หิน แต่เป็นตะปู ครับ  ดังเป็นจังหวะเท่าๆกัน
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 04:06:55 pm »

ดังตอนรถวิ่งเร็วๆค่ะ และถ้าปิดกระจกจะไม่ได้ยินเสียงค่ะ  (เดี๋ยวขากลับจะลองแกะสคัพเพทออกแล้ววิ่งใหม่ว่าจะมีเสียงอีกหรือเปล่าคะ) ฮือๆๆ ฮือๆๆ
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 08:03:52 pm »

พารถไปเข้าศูนย์มาแล้วค่ะ สรุปน่าจะเป็นเสียงจากหินที่ติดล้อ เลยถือโอกาสเช็คลมยางกับเช็คน็อตที่ล้อ ตามทีี่มีกระทู้ของป๋าๆแนะนำ ปรากฏว่าลมยางศูนย์ที่ออกรถเติมมาให้ตั้ง 55 ปอนด์ ส่วนน็อตที่ล้อแน่นอยู่ค่ะ  สาธุ สาธุ
0Zombie0
Newbie
*

ไป ให้ สุด แล้ว หยุด คำ ว่า พอ

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:33:08 pm »

ขอฟันธงว่ามันคือเสียงงงงงงงงง.............................. เศษหินติดที่ยางล้อรถแน่นอนครับ ว่าง ๆ ไปแงะออกก็หายแล้ว จะดังชัดเจนตอนขับในซอยใช่มะคับ ผมเป็นค่อยค่อดๆ

ที่แรกของผมก้อดัง ก้อภวาวนา ให้เป็นหิน เพราะว่ายางอะไหล่ถูกเพื่อนมีดียืมไปไม่คืน ที่ไหนได้ เกลียวปล่อยยาวเกือบนิ้วลองขันออกดูอ้าวมีลมออกมาด้วย ต้องขันอันเข้าไปอีก แล้วหาร้านปะด่วนเลย  สาธุ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2013, 09:48:24 pm โดย 0Zombie0 » บันทึกการเข้า

P J S  NO.2944

ขับ รถ มี วิ นัย อย่า ให้ ใคร แซง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์