Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีข้อสงสัยเวลา ออกตัว ผมขับ v6 ครับ  (อ่าน 2415 ครั้ง)
kim-pajero
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 06:16:13 pm »

ผมสอบถามนิดหนึ่งครับ พอเราออกตัวกดคันเร่ง ไปเพื่อจะออกตัว มันจะเหมือนว่าเสียงเครื่องมาละดังพือๆๆ มาเลย แต่ว่ารถไม่ค่อยไป
เป็นซักระยะหนึ่งประมาณรู้เลยว่า มันอืดหรือว่ารถมันหนัก แต่ผมอยากรู้ว่าคันอื่นเป็นแบบนี้หรือเปล่า
หรือว่าเวลาที่เราขับช้าๆๆ แล้วจะเร่งเครื่องขึ้น เสียงจะดังเหมือนเครื่องทำงานหนักแต่ ก็ยังช้าเหมือนเดิม
มันเป็นอาการปกติไหมครับ ผมติดแก๊สด้วย 
Boy_ID.NO.4545
Jr. Member
**

like: 9

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 06:21:06 pm »

ลองปรับเป็นน้ำมันแล้วเงียบไหมครับ

ของผมเพิ่งได้ยินจะดังตอนวิ่งแกส ออกตัว หรือวิ่งช้าๆ ดังเหมือนเสียฉีดน้ำยาแอร์ แต่ดังจากห้องเครื่อง ตามคันเร่ง ถอนแล้วเงียบ

Boy : Pajerosport Thailand : ID.NO.4545
Pajero V6 3.0 GT 2013 "SNOW MAN" LPG Prins VSI2 K9 Injector
Two Meter Stand by 145.1625 MHz Callsign : HS0TLC
CB Stand by CH78
kim-pajero
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 06:25:15 pm »

ลองปรับเป็นน้ำมันแล้วเงียบไหมครับ

ของผมเพิ่งได้ยินจะดังตอนวิ่งแกส ออกตัว หรือวิ่งช้าๆ ดังเหมือนเสียงฉีดน้ำยาแอร์ แต่ดังจากห้องเครื่อง ตามคันเร่ง ถอนแล้วเงียบ
พรือๆๆๆ แรงๆๆ ใช้ไหมครับ ผมขับน้ำมันก็เป็น อยากรู้ว่าเพราะอะไรครับ รบกวนผู้รู้มาตอบให้หน่อย 
ekarat
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 07:30:19 pm »

อยากรู้ด้วยครับ เป็นเหมือนกัน
KARN2519
Newbie
*

like: 8

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 08:28:47 pm »

ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ครับ ผมลองสันนิฐานเอานะครับ ว่าน่าจะมาจากตำแหน่งเกียร์ คือ ถ้าออกตัวธรรมดาตรงๆกดแล้วรถผมมันพุ่งฉิวออกไปเลย แต่ถ้าช่วงเวลากลับรถตามยูเทิร์นเราต้องออกตัวชะลอก่อน แต่ตำแหน่งเกียร์มันอาจจะสับเข้าสองรอไว้แล้ว แล้วเวลาเราเข้าทางตรงคืนพวงมาลัยแล้วกดอาจจะเป็นไปได้ว่าคงมีการรอรอบสักนิดหน่อย เพราะผมก็เป็นแต่ไม่ได้กระพือรุนแรงอะไรแค่เสียงเครื่องครางแรงขึ้นแต่ความเร็วค่อนข้างอืด แต่พอมาก็มาทะลักทะล้น ผมแนะนำว่าลองแบบผมดูนะครับผมใช้เข้าเกียร์มือเองโดยการสับ1คาไว้พอออกจากยูเทิร์นพ้นตัวก็กดแล้วสับ2 อาการอืดๆหายครับ ลองดูนะครับ ผมตอบแบบความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
butterfly
Go go go
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 08:37:16 pm »

เป็นเหมือนกันครับ ตอนแลกนึกว่า ศุนย์ตั้งมาไม่ดี ทำให้กินน้ำมัน เสียน้ำมันฟรีๆ ใครรุ้รบกวน เฉลยหน่อยครับ

สายลมหนาวพัดโบกโบย
aor0788
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 11:42:10 am »

ดีเซลก็เป็นคับ ผมว่าเป็นจุดเกรงใจระหว่างรอบเครื่องกับสมองเกียร์ ต่างฝ่ายต่างรอ เกียร์ก็รอรอบเครื่องให้สูงอีกหน่อยถึงจะเปลี่ยนให้ ส่วนรอบเครื่องก็รอตัวเองให้ได้รอบถึงจะส่งไปบอกเกียร์
may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 01:48:04 pm »

ตามข้อมูลเกียร์ท้ั้งดีเซล และเบนซิน V6 ใช้ลูกเดียวกัน โดยเป็นเกียร์ระบบที่เรียกว่า invecs II ครับ   แต่เฟืองท้ายจะคนละตัว  หลายคนคงเคยได้ยินมาแล้ว  เพราะเกียร์ระบบนี้ในมิตซูเริ่มใช้ตั้งแต่แลนเซอร์ท้ายเบนซ์ 

ตัวกล่องเกียร์  ระบบพื้นฐานจะเน้นความนุ่มนวลไว้ก่อน คือ ออกตัวนิ่มๆเนิบๆ   แต่พอเอามาใช้งานจริงจะมีการปรับค่าให้เข้ากับลักษณะคนขับแต่ละคน เช่น คนขับชอบขับนิ่มๆออกตัวช้าๆเกียร์จะจำค่าเอาไว้  การสับเปลี่ยนเกียร์ไว้ใช้งาน  รอบเปลี่ยนเกียร์  พอจะออกตัวแบบทันควันมันเลยไม่ทันใจ เสียงรอบเครื่องมันจะขึ้นอืดๆแต่ความเร็วยังไม่ขึ้นเพราะเกียร์มันเน้นออกตัวนิ่มอยู่  มักจะเซ็ตไปออกตัวที่เกียร์สอง  ทางแก้เมื่อต้องการออกตัวทันใจในบางครั้งต้องกดคันเร่งลึกแบบฉับพลัน กล่องจะแปรค่าและส่งสัญญานออกตัวเกียร์หนึ่งแทนและลากรอบด้วย

หากท่านอยากให้กล่องเซ็ตค่าใหม่เป็นแบบแนวออกตัวเร็ว เร่่งแซงทันใจ ลากรอบ ก็ให้ปรับลักษณะการขับขี่ กด เร่ง อัด สักพัก และทำบ่อยๆ  กล่องจะเซ็ตค่านี้ไว้แทน  และกล่องก็จะจดจำและปรับค่าไปเรื่อยๆจากการขับขี่ของคนขับครับ

Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 03:42:08 pm »

v6 ผมเป็นเหมือนกันออกตัวถ้ากดคันเร่งเบาๆ เสียงเครื่องมา แต่รถไม่ไป คล้ายคนเบิ้ลเครื่อง สงสัยรอรอบ
ต้องส่งคันเร่งหน่อย คราวนี้พุ่งเลย
ใครขับเก๋งมานี่ต้องปรับตัวหน่อย เพราะเก๋งแตะเบาๆ ก็พุ่งแล้ว
kim-pajero
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 07:14:35 pm »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย เสาร์ อาทิตย์ ออกต่างจังหวัด ได้ลองเหยียบยาวที่ 180 รู้สึกเหมือนมันปลดปล่อย แต่อยากบอกว่าผมขับไม่ทัน กระบะ chev เก่าๆๆ ส่งสัยเขาซ้อนรูปมาเยอะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์