Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนสปริงช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 6264 ครั้ง)
oat_19
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:24:33 am »

คือว่าสปริงเดิมผมใช้มา 2 ปีกว่าแล้วมีความรู้สึกว่ามันย้วยๆ ครับ แต่ผมเปลี่ยนโช้คเป็นของ ROBUST แล้วครับ
แต่ยังเป็นสปริงเดิมอยู่ เลยอยากจะเปลี่ยนสปริงอ๊ะครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ประชันกันระหว่าง OLD MAN EMU   กับ  Dobinsons คู่นี้แหละครับ
ป๋า ป๋าช่วยแนะนำหน่อยครับ ^^...

Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:27:43 am »

คือว่าสปริงเดิมผมใช้มา 2 ปีกว่าแล้วมีความรู้สึกว่ามันย้วยๆ ครับ แต่ผมเปลี่ยนโช้คเป็นของ ROBUST แล้วครับ
แต่ยังเป็นสปริงเดิมอยู่ เลยอยากจะเปลี่ยนสปริงอ๊ะครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ประชันกันระหว่าง OLD MAN EMU   กับ  Dobinsons คู่นี้แหละครับ
ป๋า ป๋าช่วยแนะนำหน่อยครับ ^^...

มาแนวนี้เดี๋ยวโช็คก็เดือดร้อนไปด้วยหรอก  oop oop oop Wink Wink Wink
Mayurin
Sr. Member

like: 78

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:41:16 am »

มีคำตอบแค่ 2ตัวเลือก  ถ้าต้องการความสูงเดิมก็ต้อง Dobinsons  เพราะ OLD MAN EMU มีแต่สูงกว่าเดิมนิดหน่อยประมาณ 40 มม.
tui
Newbie
*

like: 15

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:45:13 am »

ผมใส่ของโดมิสันอยู่คับหนึบนุ่มดีคับ
oat_19
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:47:02 am »

มีคำตอบแค่ 2ตัวเลือก  ถ้าต้องการความสูงเดิมก็ต้อง Dobinsons  เพราะ OLD MAN EMU มีแต่สูงกว่าเดิมนิดหน่อยประมาณ 40 มม.

ขอถามอีกนีสครับ แล้วการใช้งานทั้ง 2 ตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับป๋า
Mayurin
Sr. Member

like: 78

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:59:13 am »

ผมเองยังไม่ได้เปลี่ยนครับเพียงว่าอ่านเจอกับพูดคุยกับผู้ที่ใส่แล้วมาแชร์ข้อมูลกันครับ แต่ละคนใช้รถที่มีน้ำหนักบรรทุกไม่เหมือนกัน
แล้วแต่ความพอใจของแต่ละคนด้วยครับ

จากที่เคยอ่านข้อมูลของน้าปิง  ป๋าแป้น   เรื่องลองเล่นกับช่วงล่าง   จึงสรุปได้ดังนี้

****( ไปๆมาๆ  ก็กลับมาเล่นและทดลองกับ โช๊ค EMU Sport อย่างเดียวนะครับและขอแนะนำ ตัวนี้แหละ ไปปรับเพิ่มที่สปริงแทน)

สปริงที่สามารถนำมาเล่นกับปาเจโร่ สปอตได้    แบ่งเป็น 3  กลุ่ม ลองดูและพิจารณามีดังนี้

1.   กลุ่ม  รถ-นิ-ยม-สูง

สปริงหน้า
1.1 สปริง EMU เบอร์   606
       สเปคพิเศษ  แข็งแน่นกว่า ตัว 605  แนวสปอตสุดๆ      เหมาะสำหรับความผู้ที่ชื่นชอบความเร็ว  ให้การ
       ตอบสนองแบบแน่น หนึบ     
1.2 สปริง EMU เบอร์   605
      สูงกว่าเดิม   40 มม.    ใส่แล้วสูงขึ้นประมาณ 35-40 มม.  ให้ฟิลลิ่งแนวสปอตได้ดี   เหมาะสำหรับความผู้ที่ชื่นชอบความเร็ว  ให้การ
       ตอบสนองแบบแน่น หนึบ  หากจับคู่กับล้อ 20 นิ้ว   อาจจะพบอาการกระด้างตึงตัง บ้าง   เส้นถนน   เวลาวิ่งในซอย  ความเร็วต่ำๆ   
       เพราะออกแบบมาแนวลุย  รูดและสปอต   พวกนวดไปสักพัก 1000 โลขึ้นไป   อาการตึงตัง   จะเปลี่ยนเป็นตึบ ตั๊บ  หนืบ  หนึบ         
1.3 สปริง Dobinson เบอร์   C43 198
      สูงกว่าเดิม   30  มม.    ใส่แล้วสูงขึ้นประมาณ 20 - 25 มม.  ให้ฟิลลิ่งแนวนุ่ม แน่น หนึบดีมากๆ   เหมาะสำหรับความผู้ที่ชื่นชอบ
      ความเร็ว  แต่ต้องการนุ่มให้การทรงตัวดีมากๆ  ไม่แข็ง  ไม่กระด้าง  ไม่เด้ง  แน่น หนึบจริงๆครับ  กับล้อ 20 ก็ยังตอบรับได้ดี  มากๆ
       **ขอแนะนำ สำหรับคนที่กลัวเรื่องแข็งของ EMU และถ้ายังไม่แน่ใจ ไปขอหลับตานั่งรถเพื่อนๆดูได้ครับ

สปริงหลัง
1.1 สปริง EMU เบอร์   OME - 938   
       สูงกว่าเดิม 40 มม.    แข็งกว่า 910   สปริงเส้นใหญ่กว่าประมาณ 20 มม.   ใส่แล้วสูงกว่า 910 ประมาณ 1.5 ซม.(เพราะความ 
       แข็งตัวสปริงดันไว้)   ให้ฟิลลิ่งแนว สปอตได้ดี   เหมาะสำหรับความผู้ที่ชื่นชอบความเร็ว   หากมีน้ำหนักกดท้ายรถด้วยจะแน่นเฟริม์
       มากๆ    นั่งขับคนเดียว  จะออกไปในทางแข็ง สำหรับคนขับเร็วจะชอบมาก   หากมีผู้โดยสารสัก  2-4 คน  แหล่มมากๆ
1.2 สปริง EMU เบอร์   OME - 910   
       สูงกว่าเดิม 40 มม.    อ่อนกว่า 938 นิดหน่อย  สปริงเส้นโตประมาณ 17 มม.  ใส่แล้วสูงขึ้นประมาณ 35-40 มม.  ให้ฟิลลิ่งแนว
       สปอตได้ดี   เหมาะสำหรับความผู้ที่ชื่นชอบความเร็ว  ให้การตอบสนองแบบแน่น หนึบ  เฟริม์มาก    หากจับคู่กับล้อ 16-18” ก็ 
        กำลังดี  หากจับคู่กับล้อ 20 นิ้ว   อาจมีอาการกระด้างตึงตังบ้าง  เวลาวิ่งในซอย  ความเร็วต่ำๆ   เพราะออกแบบมาแนวลุย  รูด 
        และสปอต         
1.3  สปริง King เบอร์   xxx
       สูงกว่าเดิม  25 มม.    ใส่แล้วสูงขึ้นประมาณ  15-20 มม.  ให้ฟิลลิ่งแนวสปอต    เหมาะสำหรับความผู้ที่ชื่นชอบความเร็ว  ให้การ
       ตอบสนองแบบแน่น หนึบ  เฟริม์   ใกล้เคียงกับ EMU 910 หากจับคู่กับล้อ 20 นิ้ว  ก็ไม่กระด้างเท่าไหร่  ยังมีความนุ่มอยู่บ้าง   
       อาจมีอาการกระด้างนิดๆ  เวลาวิ่งในซอย  ความเร็วต่ำๆ   เพราะออกแบบมาแนว Racing sport             

1.4  สปริง Robinson เบอร์   C43 097
       สูงกว่าเดิม  30  มม.    ใส่แล้วสูงขึ้นประมาณ  20-25 มม.  ให้ฟิลลิ่งแนวสปอตทัวร์ริ่ง    เหมาะสำหรับความผู้ที่ชื่นชอบความแน่น 
       นิ่ง หนึบ   ให้การตอบสนองแบบแน่นหนึบหนับ  เฟริม์   ใกล้เคียงของเดิมแต่ดีกว่าเดิมเยอะเลย  เหมาะกับ ล้อ 20 นิ้ว  ยาง265/50
       นุ่มนวลดี   ไม่ค่อยกระด้างเท่าไหร่   มีความนุ่มอยู่เยอะเลย      รองรับน้ำหนักบรรทุกได้ดี   วิ่งเร็วได้นิ่ง แน่น ดี   แต่หากมีน้ำหนัก
        บรรทุกแล้ว  โยกซ้าย  ขวา  มุด   เหวี่ยงโค้ง ให้การตอบสนองใกล้เคียงพวก  1.1-1.3  ไม่แข็งมาก   แต่หากชอบขับเร็วต้องพวกนั้น 
        เลยครับ  ออกแบบแนว Racing เลย 

2.   กลุ่ม  รส-ดั้ง-เดิม
สปริง Dobinson  เบอร์   C43 099

3.   กลุ่ม  รถ-โหลด- ออกแนวเสี่ย- VIP
สปริง Dobinson  เบอร์   C43 130     เตี้ยลง  25 มม
สปริง Dobinson  เบอร์   C43 052       เตี้ยลง  50-60 มม
สปริง H & R         เบอร์   xxx xx x      เตี้ยลง  60 มม

gooru
Newbie
*

like: 1

น้องแชมป์ 081-4823456

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:36:43 pm »

สปริงติดรถมีอายุการใช้งานมาตรฐานที่4ปีครับ ผมคาดว่าน่าจะเป็นที่โช้คครับ คงไม่น่าจะเป็นที่สปริง เพราะหลายทานที่ใส่มาถ้าของยังใหม่ แต่เอาโช้คที่เป็นค่าเซ็ทติ้งของ triton มาใส่ จะออกแนวนั้น เพราะหลายยี่ห้อโรงงานอาจจะไม่ได้มีการแยกเบอร์เฉพาะเอาไว้ให้ ให้ใช้ร่วมกัน หรืออาจจะมีเบอร์แยก แต่ผู้ใส่ยัดเบอร์ triton ก็จะออกอาการนั้นได้ครับ  ค่าเซ็ทติ้งตั้งต้นมีความแตกต่างกัน แม้ภายนอกจะเท่ากันก็ตาม ลองตรวจสอบดูนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์