Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเครื่องโชว์เกี่ยวกับแคตเตอร์ไรติกหรือไม่  (อ่าน 2457 ครั้ง)
seksan024
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 09:40:41 pm »

พอดีไฟเครื่องโชว์ครับ ลองให้ศูนย์ลบให้กับร้านแก็สลบให้ซักพักก็ขึ้น  เลยคิดว่าเกี่ยวกับแคตเตอรไรติกหรือเป่าคับ เ็ซนเซอรเลยตรวจจับไฟเครื่องเลยโชว์ ผมต้องไปทะลวงแคตไมครับ
khunkaew_V6
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 09:49:32 pm »

ป๋า ใจเย็นครับ ขอรายละเอียดเพิ่มเติม มากๆหน่อย เช่น เป็น เครื่อง 2.4 หรือ V6 , ติดแก็สมานานหรือยังหรือเพิ่งติด ติดยี่ห้ออะไร และอื่นๆ ครับ เดียวก็จะมีป๋า เพื่อนสมาชิกเข้ามาช่วยแนะนำให้นะครับ
I am K&D เจ้าปาดำ 2.5 GT
Sr. Member

like: 6

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 09:58:14 pm »

ปกติ 0 น่าจะเช็คได้นะครับ ว่า Error เพราะอะไร
ใจเย็นๆ ขอให้หายไวๆ ครับ

วั น ว า น ยั ง ห ว า น อ ยู่ ใ ช่ มั๊ ย Smiley
seksan024
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 10:07:43 pm »

ติดมาได้ประมาณ1ปีคับ เป็นเครื่อง 2.4ครับ ติดแก็สยี่ห่้อer คับ เคยให้ศูนย์ทำหายได้ซักอาทิตยก็ขึ้นครับ ร้านแก็สจูนให้ใหม่ซักพักก็ขึ้นครับ  แต่กำลังเครื่องไม่ตกนะครับ ขับปกติทุกอย่างครับ ผู้จัดการศูนย์บอกไม่มีผลต่อเครื่องยนต์เนื่องจากรถติดแก็สมีกล่องecuสำรองขึ้นมาอีกกล่องนึงและรถใช้แก็สก็ให้เกิดมีเขม่าที่ท่อไอเสีย(แคตเตอรไรติก)เซนเซอรเลยตรวจจับ  ป๋ามีความเห็นอย่างไรกันบ้างคับผมควรไปทะลวงแคตไมคับ
I am K&D เจ้าปาดำ 2.5 GT
Sr. Member

like: 6

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 10:22:12 pm »

สำหรับผมนะ ผมแนะนำลองหาท่อแทนแคทดีกว่ามั๊ยครับ...เผื่อไม่ใช่สาเหตุจากแคท
เพราะถ้าไปทะลวงออกแล้วจะเอากลับมาไม่ได้นะครับ...ราคาแคทใหม่แพงเอาเรื่องอยู่นา

วั น ว า น ยั ง ห ว า น อ ยู่ ใ ช่ มั๊ ย Smiley
torgaszaa
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 10:26:00 pm »

ลองตรวจดูก่อนครับ ว่าโต๊ทเกี่ยวกับอะไร จะได้แก้ถูกจุด ผมเจอมาหลายคันยังไม่เคยเจอปัญหาเกี่ยวกับแคทตันครับ ถ้าอยู่แถวสมุทรปราการลองแวะมาดูหน่อยก็ได้ครับ
สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:41:56 pm »

ตอนนี้รถป๋าวิ่งได้กี่กิโลแล้วครับ ผมใช้ 2.4 ติด er เหมือนป๋าครับ แรกๆ ก็โชว์บ่อย ตั้งแต่ 1000  2000 3000 จนถึง 6000 ทีแรกผมนึกว่ามีการตั้งระยะให้มันโชว์เพื่อจะได้กลับมาเช็ค เพราะมันโชว์ทุกพันกิโลเลย แต่พอถามร้านที่ติดเขาก็บอกไม่มีไร ไป 0 ก็ไม่เจอสาเหตุเหมือนเดิม  จำได้ว่าครั้งสุดท้ายที่โชว์คือ 6000 แต่ตอนนี้รถวิ่งได้เกือบ 20000 โลละครับ ยังไม่โชว์อีกเลย
seksan024
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:02:19 pm »

ของผมขึ้นตอนจะ40000โลคับ  แล้วป๋าทำไงครับอยู่ก็หายหรือครับหรือไปจูนใหม่  ผมว่าวันศุกร์จะไปโอสุที่ติดแก็สให้จูนใหม่ดูครับ ใช้ไปก่อนครับบบบก็ขับปกตินะครับกำลังอัดการเร่งก็เหมือนเดิมครับ ป๋าท่านใดมีประสบการณ์แนะนำหน่อยคับบบ
สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:53:49 pm »

ของผมขึ้นตอนจะ40000โลคับ  แล้วป๋าทำไงครับอยู่ก็หายหรือครับหรือไปจูนใหม่  ผมว่าวันศุกร์จะไปโอสุที่ติดแก็สให้จูนใหม่ดูครับ ใช้ไปก่อนครับบบบก็ขับปกตินะครับกำลังอัดการเร่งก็เหมือนเดิมครับ ป๋าท่านใดมีประสบการณ์แนะนำหน่อยคับบบ
ทุกครั้งที่โชว์ ผมยกขั้วแบตออกครับ  แต่ทาง 0 ก็แนะนำว่า ถ้าโชว์อีก อย่าเพิ่งลบ ให้วิ่งมา 0 เลย จะได้รู้ปัญหา แต่ตั้งแต่ครั้งสุดท้ายตอน 6000 ก็ยังไม่โชว์อีกเลย อาจจะเป็นครั้งสุดท้ายที่เข้าไปจูนแก๊ส แล้วหาย ก็อาจจะเป็นได้ครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 08:39:46 pm »

ป๋า 40000 โล เคยเปลี่ยนกรองแก็สมาแล้วกี่ครั้งครับ  ถ้ายังเลย ก็เอาซะเลยครับ  ขอกรองเก่าเก็บมาผ่าให้เราดูหน่อยนะครับ  อยากเห็นสภาพที่ 40000 (หากยังไม่เคยเปลี่ยน)  เรื่องข้อมูล ecu แก็สที่ 0 แนะมาผิดนะครับ  ถ้าไฟ Engine โชว์เพราะเกิดจากการเผาไหม้บางละก็  เครื่องยนต์โทรมได้เลยครับ  ขึ้นอยู่กับว่าบางน้อยแค่ไหน  ระยะเวลาฝืนใช้     ECU แก็สไม่ได้ทำงานแบบอิสระโดดเดี่ยวได้นะครับ  ECU แก็สพึ่งและเดินคาม ECU น้ำมันของรถเราครับ  ECU น้ำมันทำงานตลอดเวลาถึงแม้ใช้แก็สก็ตาม  คนที่ทำให้ไฟ Engine เกิดคือ ECU น้ำมันครับ ECU แก็สมันไม่รู้อิโหน่อิเหน่เลยครับ  มีแต่ทำให้บางให้หนาแล้วปล่อย ECU น้ำมันทำงานร่วมกับ Oxygen Sensor เอง

อย่าปล่อยให้ไฟโชว์แบบนั้นบ่อยครับ   ยังไงก็แก้ได้  อย่าเชื่อช่างไหนเลยครับว่าไฟ Engine มาเป็นเรื่องปรกติรถแก็ส   ร้านไหนแก้ไม่ได้ภายใน 2-3 รอบการมา Service ก็คงต้องย้ายร้านละครับ แต่อยากให้กลับไป Basic ก่อนเลยครับ  กรองแก็สถ้ายังไม่เคยเปลี่ยน  ถ้าป๋าอยากรู้ว่ากรองแก็สมีผลอย่างนั้นได้ยังไง   ถามมาอีกได้ครับ   เพราะไม่อยากต่อเด๋วเต็มหน้ากระทู้แน่นอนครับ    จะรอดูอาการรถป๋าไปเรื่อยเรื่อยจนกว่าจะหายนะครับ  เห็นใจที่หันมาติดแก็ส หวังได้ลดค่าใช้จ่ายก็อาจต้องมาเจอปัญหาบ้าง   ถ้าป๋าแก้ไขแล้วยังไงมาลงกระทู้อีกนะครับ   เสียดายว่าป๋าใช้ Ener ถ้าสมาชิกท่านใดใช้ 300ISA2 แล้ว Save ไฟล์รถตัวเองส่งเมล์มาผมอาจดูเบื้องต้นให้ได้บ้างเลยครับ  มันบอกอะไรได้มากในไฟล์นั้นครับ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
seksan024
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 09:29:15 pm »

ผมเปลี่ยนกรองตอน20000โลครับ พรุ่งนีจะลองเอาไปเช็คที่ติดแก็สครับ วันนี้ลองอัดดูก็วิ่งถึง150สบายๆนะครับ. ขอบคุณป๋าด้วยนะครับเดียวจะเปลี่ยนกรองแก็สดูครับ
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 04:21:18 pm »

ป๋าครับ ผมอยากรู้ด้วยคนนะครับ ขออนุญาตนะครับ
ป๋าพอจะรู้ error code ไมครับ
seksan024
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:45:06 pm »

วันนี้ผมเอาไปที่โอสุ เค้าจูนแก็สให้ใหม่ ช่างบอกว่าส่วนผสมไม่ได้ ตอนนี้ไฟเครื่องดับแล้ว ลองดูว่าจะขึ้นอีกไมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์