Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ขับขึ้นเขาให่ญ บันทุก 5 คนเร่งเยอะหน่อยเหมือนความร้อนขึ้นๆ เลย  (อ่าน 5996 ครั้ง)
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 09:21:02 am »

อย่างนี้แปลว่าเกียร์ออโต้ ขึ้นเขาไม่ได้เหรอครับ
ผมเคยเอาทั้ง 1800 ท้ายเบนซ์ และน้องปา ขึ้นมาแล้วทั้งเขาใหญ่ แม่สอด ไม่เห็นเป็นไร นะครับ
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 09:13:29 am »

อย่างนี้แปลว่าเกียร์ออโต้ ขึ้นเขาไม่ได้เหรอครับ
ผมเคยเอาทั้ง 1800 ท้ายเบนซ์ และน้องปา ขึ้นมาแล้วทั้งเขาใหญ่ แม่สอด ไม่เห็นเป็นไร นะครับ

ขึ้นได้สิครับ   ผมเอาขึ้นดอยอินทนนท์ แบบไม่พักมาแล้ว ไม่เห็นเป็นอะไร    และก็เคยไป เขาค้อ ทองผาภูมิ ก็โอเค

ผมว่าอยู่ที่นิสัยการขับ ถ้าเหยียบแบบลากรอบมากๆ เหยียบคันเร่งลึก รอบตีขึ้นบ่อยๆ (คิก ดาวน์) เกียร์ก็จะทำงานหนัก จนน้ำมันเกียร์ออโต้ร้อนได้   

ถ้าใช้รถลักษณะนี้บ่อยๆ เคยมีคนแนะนำให้ติดออยล์เกียร์คูลเลอร์ ก็หายครับ

ผมเคยเกียร์ค้างอยู่ครั้งนึง ตอนซัดจากภูเก็ต มาหัวหิน วิ่งยาวๆ ยืนพื้นที่ 160  เหยียบคิกดาวน์หลบสิบล้อตลอดทาง  พอช่วงระนอง-ประจวบฯ  รถเกิดอาการเกียร์ค้างที่เกียร์ 2 โยกเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้เลย   ต้องคลานไปพักในปั๊ม ดับเครื่อง เปิดฝากระโปรง ให้เครื่องเย็น สักครึ่งชั่วโมง ก็ไปต่อได้  ระหว่างรอรถเย็น นั่งเซิร์ทเน็ต ก็พบว่า เป็นอาการเข้า Save mode ของรถ ซึ่งเกียร์ทำงานหนัก เครื่องยนต์ทำงานหนัก แล้วมันจะเป็นอย่างนี้เอง ป้องกันเครื่องยนต์พัง  กล่อง ECU มันอัจฉริยะเกิน

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
ปาปุ้ย พระประแดง
THE PUI
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 09:34:08 am »

ผมก็ขึ้นมาแล้ว เขาใหญ่ ดอยอินนทนนท์ อ่างขาง  อาจจะมีเกียร์ค้างบ้าง มีเบรกควันขึ้นที่อ่างขางเพราะไปช่วงปีใหม่ จอดพักแปบนึง ไปต่อได้ ไม่มีปัญหา

นายปุ้ยค้าบ

http://www.facebook.com/bukinnet
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 09:59:35 pm »

ออโต้ขึ้นได้ทุกดอย มีกล่องผมก็เปิดทุกดอย ที่สำคัญคือการขับ
ใช้เกียร์และคันเร่งให้เหมาะสมกับเส้นทาง แล้วความร้อนจะไม่มากจนเกินไปครับ
firstime911
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 12:09:04 pm »

โทษทีครับ มาตอบช้าไปหน่อย เกียร์ ออโต้ เครื่อง 2.5 4wd ครับ ปี 2012
alif
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 08:08:41 am »

รถผมอากาศตอนนี้ร้อนมาก รถติดบนทางด่วนประมาณ สองชั่วโมงกว่าความร้อนก้อเริ่มขึ้นแล้วครับ ต้องปิดแอร์ ถึงจะลงอ่ะครับ
เป็นไรป่าวครับ ใครรู้บอกหน่อยครับ                                                                                                                                                                                 
Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 09:46:47 am »

ใช่แล้วครับ รถผมขับความร้อนอยู่ระดับนี้ตลอดตั้งแต่ออกรถ ปกติครับ ไม่ใช่ปัญหาเครื่องร้อนแน่ กลิ่นใหม้น่าจะมาจากระบบเบรคใหม

ผมว่าน่าจะปรกตินะเพราะคันที่ผมใช้เข็มเกือบจะแตะขีดที่ 4 ตามรูปไม่ว่าจะจอดติดไฟแดงหรือวิ่ง 100 หรือวิ่ง 180 เข็มก็อยู่ประมาณนี้ครับ

Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 09:48:30 am »

ออโต้ขึ้นได้ทุกดอย มีกล่องผมก็เปิดทุกดอย ที่สำคัญคือการขับ
ใช้เกียร์และคันเร่งให้เหมาะสมกับเส้นทาง แล้วความร้อนจะไม่มากจนเกินไปครับ

คนนี้คอนเฟิร์มไปมาทั่วไทย  Ok.. Ok.. Ok..
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์