Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยคร้าบรถเกิดรอยขนแมว  (อ่าน 5623 ครั้ง)
okochi
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 11:49:44 pm »

ต้องทำไงครับป๋าๆ. และมันเกิดจากอะไรครับ. ผมล้างรถเอง ใช้น้ำยาเคลือบรถด้วยอ่ะครับ แต่ไม่ได้ใช้ผ้าชามัวร์ ใช้แต่ฟองน้ำล้างรถและผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดรถ. มันเกี่ยวกันมั้ยครับ. รบกวนด้วยครับ เครียดมากเลย. ขอบคุณครับ
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:48:53 am »

รถใช้งานยังไงก็มีรอยขนแมวครับ ทำใจเถอะ

เกิดได้จากหลายอย่าง แต่สาเหตุหลักๆเลยคือ ฟองน้ำเวลาล้างรถกับผ้าตอนที่เช็ดรถ

การเช็ดรถต้องไม่กดน้ำหนักลงไปผิวรถหรือลากไปกับผิวรถเพราะจะทำให้เกิดรอยขนแมว

วิธีเช็ดของพวกdetailingจริงๆเค้าใช้วิธีซับน้ำ(เรื่องที่ถามพี่ปุ้ยหรือศัตรูของมวลชนได้ว่าลำบากขนาดไหน)

แล้วผ้าที่ใช้ต้องเป็นไมโครไฟเบอร์เกรดสูง ราคาผืนละ500-800บาท

นี่พูดถึงแค่การเช็ดรถยังมีสาเหตุอื่นอีกมากมาย ดังนั้นทำใจเถอะครับ

หาวิธีแก้หรือป้องกันให้เกิดน้อยลงดีกว่า เช่น การลงแว็กก็ช่วยให้เกิดรอยขนแมวน้อยลง

หรือนานๆทีไปขัดรบรอยขนแมวหรือรอยใยแมงมุม(swirl)บ้าง แค่นี้ก็ทำให้รถดูสวยเงางามขึ้นแล้วครับ
Ake_MiNi
Hero Member

like: 85

ID 0880

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:30:17 am »

รถใช้งานยังไงก็มีรอยขนแมวครับ ทำใจเถอะ

เกิดได้จากหลายอย่าง แต่สาเหตุหลักๆเลยคือ ฟองน้ำเวลาล้างรถกับผ้าตอนที่เช็ดรถ

การเช็ดรถต้องไม่กดน้ำหนักลงไปผิวรถหรือลากไปกับผิวรถเพราะจะทำให้เกิดรอยขนแมว

วิธีเช็ดของพวกdetailingจริงๆเค้าใช้วิธีซับน้ำ(เรื่องที่ถามพี่ปุ้ยหรือศัตรูของมวลชนได้ว่าลำบากขนาดไหน)

แล้วผ้าที่ใช้ต้องเป็นไมโครไฟเบอร์เกรดสูง ราคาผืนละ500-800บาท

นี่พูดถึงแค่การเช็ดรถยังมีสาเหตุอื่นอีกมากมาย ดังนั้นทำใจเถอะครับ

หาวิธีแก้หรือป้องกันให้เกิดน้อยลงดีกว่า เช่น การลงแว็กก็ช่วยให้เกิดรอยขนแมวน้อยลง

หรือนานๆทีไปขัดรบรอยขนแมวหรือรอยใยแมงมุม(swirl)บ้าง แค่นี้ก็ทำให้รถดูสวยเงางามขึ้นแล้วครับ
ครบเลย สาวกพี่หวาน like like
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:56:30 am »

มันก็มีบ้างครับใจเย็นๆนะ ของผมก็มีเป็นเรื่องธรรมชาติครับ ให้ล้างดีแค่ไหนมันก็มีครับ.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:19:24 am »

รถผมโดนนาฬิกาข้อมือตัวเองนี่แหละครับ   เป็นรอยเลย  เหอๆๆๆ   โทษใครไม่ได้  โง่เอง   ฮือๆๆ

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
PattySG80
Sr. Member

like: 40

ชื่อ "ป่าน" 2WD T64 ครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:22:41 am »

รถผมโดนนาฬิกาข้อมือตัวเองนี่แหละครับ   เป็นรอยเลย  เหอๆๆๆ   โทษใครไม่ได้  โง่เอง   ฮือๆๆ

ไม่ได้เป็นคนเดียวนะป๋าเก่ง หัวเข็มขัดเอย กระเป๋าสะพายเอย เสียงดังเเก๊งที หัวใจหล่นไปอยู่ตาตุ่ม เฮ้อ

"จะหลบหนีให้พ้นการถูกนินทา ไม่ใช่เรื่องง่าย คนที่เราคบหานั้นมีอัธยาศัยแตกต่างกันไป
เหตุอย่างหนึ่งทำให้คนหนึ่งได้รับการสรรเสริญ แต่เหตุอย่างเดียวกันนั่นแหละ กลับทำให้อีกคนหนึ่งถูกนินทา" :: ว.วชิรเมธี
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:26:59 am »

... รถผมก็มี บาน เลยครับ....
ถ้าไม่ขยันส่งไปเคลือบสี ... ก็มีแน่นอน....

หรือว่าเราน่าจะเลี้ยง สุนัข ที่บ้าน อาจจะช่วยได้... (หรือเปล่าหว่า)""

Roll Eyes Roll Eyes Undecided Undecided Cheesy Cheesy
Kung Bankrood(กุ้ง)
Sr. Member

like: 60

หงส์พันธ์แท้

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:34:05 am »

รถสีเข้มก็เป็นอย่างนี้แหละ แต่จะให้เกิดรอยขนแมวน้อยทำได้โดย
1 หลีกเลี่ยงการใช้ฟองน้ำเพราะเศษทรายจะฝังอยู่ในฟองน้ำ
2 หลีกเลี่ยงการเช็ดหรือการล้างด้วยการขยื้แรงๆ
3 น้ำแรกที่ล้างในกรณีสกปรกมากให้ใช้มือลูบพร้อมฉีดน้ำ
ช่วยได้บ้างแต่ไม่100%

kanapot
Jr. Member
**

like: 5

ID : 666

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:43:18 am »

น่าจะมาจากฟองน้ำล้างรถกับผ้าเช็ดรถ ป๋าน่าจะหาซื้อที่มันเกรดสูงๆหน่อยนะครับ ฟองน้ำก็ประมาณ 300up ผ้าเช็ดรถก็ประมาณ800up ครับผม
รถผมยังปลอดภัยอยู่ครับ สียังคงสภาพ 99.9% อยู่ครับภายมา 3 เดือน ไม่รู้จะรักษาได้นานขนาดไหน  Cool

Pajero Sport MY12 Brown Edition
30 December 2011
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:34:13 am »

ไม่ได้เป็นคนเดียวนะป๋าเก่ง หัวเข็มขัดเอย กระเป๋าสะพายเอย เสียงดังเเก๊งที หัวใจหล่นไปอยู่ตาตุ่ม เฮ้อ
ผมอุตส่าห์จอดไว้ข้างป้อมยามประจำชั้นเลย  แต่ลืมไปว่ายามมันเมากันบ่อย ๆ รอยโดนเข็มขัดปววดราวเลย  ขัดไม่ออก  เป็นรอยมากกว่า  อแวนซ่า  โผล่มาซ่าอีก เฮ้อ
golf3682
GOLF ครับผม
Jr. Member
**

like: 22

CHONBURI F.C.

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:59:17 am »

รอยขนแมวนี่เลี่ยงได้ยากจริงๆ ยิ่งรถสีดำ ของผมนี่ส่องแดดจี๊ดเลย

ในขั้นตอนการล้างรถ ก็ควรระวัง

สิ่งสำคัญตอนขับเศษฝุ่นเศษทรายก็ทำใ้ห้เราเกิดรอยขนแมวได้ครับ

ก็ใช่วิธีขัดลบรอยขนแมว

scott89
Newbie
*

like: 3

ตุ้ม ปาหาดใหญ่ 0347

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:08:55 am »

ของผมมีปัญหาคราบน้ำที่ฝากระโปรงหน้าน่ะครับ...สองสามหย่อม หย่อมนึงขนาดประมาณหนึ่งเซนต์
ขัดเช็ดก็ไม่จางหาย....ใช้น้ำยาขัดสีชนิดอ่อนสุดลองลูบเบา ๆ หลังล้างรถ...ก็พอช่วยได้บ้าง
แล้วลงแว๊กซ์ทับ.. ใช้ไปใช้มาพอฝนตก...หรือโดนน้ำ...หยดน้ำมันก็มาเกาะตรงรอยเดิม...
ทำให้เกิดคราบชัดเจนขึ้นอีก...    เป็นอย่างนี้ตลอด...

ป๋าพอบอกวิธีและมีน้ำยาตัวไหนขจัดหรือลดรอยคราบน้ำได้บ้างครับ... grimace
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:21:03 am »

ไม่รู้ที่ป๋าเครียดเนี่ยมันเยอะขนาดไหนกัน .. แบบว่าล้างไม่กี่ครั้ง ทั้งแมว ทั้งใยแมงมุมมาเต็มรถเลยหรือป่าว
หรือว่ามากันนิดหน่อย .. ถ้านิดหน่อยถือว่าปกติ เพราะรถสีเข้ม ยังไงก็ต้องมี
ยกเว้นขยันขัดเคลือบลงแว๊กซ์กันบ่อยๆก็จะช่วยได้ แต่เหนื่อยหน่อย หรือไม่ก็เสียเงินเยอะ

ขอแชร์นะครับ จากการใช้คันเก่าไม่ค่อยได้ดูแลเค้าเท่าไหร่ สีน้ำเงิน ขนแมว ไยแมงมุมเพียบ ล้างธรรมดา ขัดสีนานๆที
มาคันนี้น้องปาฯขาว จะดูแลให้ดีขึ้น จะเริ่มล้างรถ ดูแลเองบ้าง ขัดเคลือบบ่อยขึ้น ซื้อน้ำยามาเก็บไว้บ้านสักชุดเล็กๆ
แต่มีร่องรอยบ้างก็ต้องทำใจ ... เราซื้อมาใช้งาน พาขึ้นเหนือล่องใต้ ถ้ามาเครียดเรื่องเป็นรอย เดี๋ยวจะไม่มีความสุขในการใช้รถกันนะครับ  Cheesy
Ake_MiNi
Hero Member

like: 85

ID 0880

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:25:35 am »

ไม่รู้ที่ป๋าเครียดเนี่ยมันเยอะขนาดไหนกัน .. แบบว่าล้างไม่กี่ครั้ง ทั้งแมว ทั้งใยแมงมุมมาเต็มรถเลยหรือป่าว
หรือว่ามากันนิดหน่อย .. ถ้านิดหน่อยถือว่าปกติ เพราะรถสีเข้ม ยังไงก็ต้องมี
ยกเว้นขยันขัดเคลือบลงแว๊กซ์กันบ่อยๆก็จะช่วยได้ แต่เหนื่อยหน่อย หรือไม่ก็เสียเงินเยอะ

ขอแชร์นะครับ จากการใช้คันเก่าไม่ค่อยได้ดูแลเค้าเท่าไหร่ สีน้ำเงิน ขนแมว ไยแมงมุมเพียบ ล้างธรรมดา ขัดสีนานๆที
มาคันนี้น้องปาฯขาว จะดูแลให้ดีขึ้น จะเริ่มล้างรถ ดูแลเองบ้าง ขัดเคลือบบ่อยขึ้น ซื้อน้ำยามาเก็บไว้บ้านสักชุดเล็กๆ
แต่มีร่องรอยบ้างก็ต้องทำใจ ... เราซื้อมาใช้งาน พาขึ้นเหนือล่องใต้ ถ้ามาเครียดเรื่องเป็นรอย เดี๋ยวจะไม่มีความสุขในการใช้รถกันนะครับ  Cheesy
ป๋าแจ๊ค ได้รถมาแล้วมาโชว์ตัวหน่อยเร็ววววว  ป๋าๆรอกันอยู่จ้า ยอดเยี่ยม
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:51:01 am »

ป๋าแจ๊ค ได้รถมาแล้วมาโชว์ตัวหน่อยเร็ววววว  ป๋าๆรอกันอยู่จ้า ยอดเยี่ยม

ถ่ายรูปไว้บ้างแล้วแต่ยังไม่มีเวลาเอาลงเครื่องเลยครับ เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้ จะลงให้ชมกันนะครับ  สาธุ สาธุ สาธุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์