Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเทอร์โบปาเจโร่จำเป็นต้องติดตัวตัวตั้งเวลาดับเครื่องหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8932 ครั้ง)
GINO
Jr. Member
**

like: 13

หนึ่งก้าวที่มั่นคง...แม้จะสั้นแต่มั่นใจ...

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 07:45:57 pm »

ผมใช้ประโยชน์บ๋อยๆ  จาก TURBO timer   โดยชักกูญแจออก แต่ไม่ดับเครื่องยนต์ กรณี

-  ในเมืองมีเด็ก  ผู้ใหญ่  นั่งมาด้วย  แต่เรามีความจำเป็นต้องแวะลงไปซื้อของใน seven

หรือ  กรณีเดินทาง ตจว  แวะเข้าห้องน้ำคนเดียว ที่เหลือนั่งนอนคอยในรถ

แต่ก้อกลัว มิฉาชีพ  จะมาตบรถ หรือ ล่อลวงให้คนในรถเปิดประตู

โดย  ตั้ง TIMER เป็นค่า MAX  ดึงกุญแจออก  แล้ว LOCK รถลงไปทำธุระ

เสร็จธุระ  ก้อเสียบกุญแจบิด On   แล้วเดินทางต่อได้

รถที่ตั้ง TIMER ไว้แต่ไม่ได้เสียบกุญแจ  พวงมาลัยจะ LOCK  ครับ

หนีไปไหน  ไม่ได้ไกล

แต่ไม่ติดก้อไม่เป็นไรหรอกครับ   

เห็นด้วยกับข้อนี้ครับ จริงๆผมใช้ประโยชน์จากตรงนี้มากเลยครับ เช่นลงไปที่ตู้ atm เราก็กดให้เป็น manual ตั้งเวลาไว้ที่ max 9 min. ล็อกรถ ถอดกุญแจออก แล้วลงไปกดเงินสบายๆ แล้วกลับมาที่รถก็เสียบกุญแจ ไขใช้งานขับรถต่อ

หรือเวลาเดินทางคนเดียว ก็ลงเข้าห้องน้ำ ไม่ต้องดับเครื่อง กลับมาก็บิด on และขับไปต่อ

ประโยชน์มีใช้่งานได้หลายอย่าง ลองพิจารณาดูครับ แต่สำหรับผมกับเงินที่เสียไปตรงนี้คุ้มมากครับ ถ้าอยากประหยัดแนะนำว่าให้หามาติดเอง ในราคาไม่เกิน 1000 ครับ ลองไปเดินเล่นคลองถมครับผม

ผมก็ติดตั้งเองครับ ง่ายๆ 

ผิดถูกขออภัยด้วยครับ
เหมือนด้านบนเลยครับ  แต่ของผมมีเพิ่มตอนเช้าก่อนเดินทางไปทำงานจะอุ่นเครื่องประมาณ ๔-๕ นาที  ก็ใช้ทามเมอร์ครับ  ไม่กล้าเสียบกุญแจไว้ที่รถ  ลูกชายซนมาก  กลัวลูกไปโยกเกียร์เล่น   ก็อุ่นเครื่องแล้วล็อครถไว้ครับ

หนึ่งก้าวที่ยาวไกล...อาจไหวหวั่นและล้มลง...
rojyong18
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 08:26:52 am »

ไม่จำเป็นครับ ขับมาไกลๆ ดับเครื่องเลยก็ไม่เป็นไร เคยรื้อเครื่อง ท่อนบนล่าง เทอร์โบ มาเช็คดูตอน 70,000 โลแล้วยังปกติครับ
ปัญหาเครื่องตัวร้อนง่ายน่ากลัวกว่าเยอะเลยครับ เทอร์โบเรื่องจิ๊บๆ
งั้นผมไม่ติดดีกว่า Smiley
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์