Languages
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Issue แกนพวงมาลัย.... ปัญหายอดฮิต ของ Pajero Sport  (อ่าน 76769 ครั้ง)
jamis (ป๊อบ)
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 10:33:29 pm »

ถามมั่ง  Cheesy  แล้วอะไหล่เก่าเค้า ใส่กล่องคืนมาให้เราด้วยเหรอครับป๋านะ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 10:41:10 pm »

ถามมั่ง  Cheesy  แล้วอะไหล่เก่าเค้า ใส่กล่องคืนมาให้เราด้วยเหรอครับป๋านะ

ป่าวครับ   พอดีเสื้อแกนพวงมาลัยของผมติดตั้ง ล๊อกของยิ่งเจริญ     ช่างไม่สามารถถอดออกได้

ผมเลยขอเอาไปให้ร้านยิ่งเจริญ จัดการถอดใส่ที่แกนใหม่    ต้องเปลี่ยน น๊อตใหม่ด้วย   ทางร้านยิ่งเจริญก็ยินดีทำให้โดยเร็วและไม่มีค่าใช้จ่ายครับ (บริการดี  ถูกใจ   ใสใจดี)  มีบางท่านบอกงานเยอะจะไม่เรียบร้อย
แต่ผมไปก็เยอะนะ  แต่เขาก็มาทำให้ก่อน   เพราะเป็นลูกค้าเก่าของเขาและมั่นใจเลือกใช้ล๊อกตัวนี้   เลยต้องดูแลให้ก่อน  ครับ

และอีกอย่าง  ที่ป๋าถามว่าเปลี่ยนแล้วเป็นไง   ขอตอบว่าเหมือนเิมทุอย่างครับ   ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย
jamis (ป๊อบ)
Jr. Member
**

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 02:40:13 am »

ป่าวครับ   พอดีเสื้อแกนพวงมาลัยของผมติดตั้ง ล๊อกของยิ่งเจริญ     ช่างไม่สามารถถอดออกได้

ผมเลยขอเอาไปให้ร้านยิ่งเจริญ จัดการถอดใส่ที่แกนใหม่    ต้องเปลี่ยน น๊อตใหม่ด้วย   ทางร้านยิ่งเจริญก็ยินดีทำให้โดยเร็วและไม่มีค่าใช้จ่ายครับ (บริการดี  ถูกใจ   ใสใจดี)  มีบางท่านบอกงานเยอะจะไม่เรียบร้อย
แต่ผมไปก็เยอะนะ  แต่เขาก็มาทำให้ก่อน   เพราะเป็นลูกค้าเก่าของเขาและมั่นใจเลือกใช้ล๊อกตัวนี้   เลยต้องดูแลให้ก่อน  ครับ

และอีกอย่าง  ที่ป๋าถามว่าเปลี่ยนแล้วเป็นไง   ขอตอบว่าเหมือนเิมทุอย่างครับ   ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย

ขอบคุณครับ  Smiley
wut@white pearl...3.2 gt
Jr. Member
**

สติ มา ปัญญาเกิด

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:49:00 am »

ขอบคุณมากครับ
ที่นำข้อมูลมาบอกเล่า สาธุ สาธุ

...มือผู้ให้ย่อมสูงกว่ามือผู้รับ...
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 12:26:59 pm »

โครงสร้างของแกนพวงมาลัย และตรงที่ลูกศรชี้คือปลอกที่หุ้มตลับลูกปืนอยู่ภายใน

สาเหตุที่ลูกปืนมีปัญหา ฝืด แตก เค้าว่ากันว่ามาจากน้ำจากท่อเย็นแอร์ขาออกจากห้องโดยสารมีไอน้ำไปกลั่นตัวทำให้หยดใส่
ก็เลยมีช่างศูนย์และในเวบไทรทันเค้าแนะนำให้หาฉนวนมาหุ้มซะ ส่วนของผมก็เพิ่งจะหุ้ม ยังไม่เสร็จดีนัก

แต่มองไปมองมา ที่ในซุ้มล้อ มองเข้าไปเห็นเจ้าปลอกลูกปืนเลย อย่างงี้ ทั้งโคลนทั้งน้ำก็สาดเข้าทางนี้ได้นี่หว่า...  Cool เอาไงดี...

เค้าว่าหุ้มแล้วแอร์จะเย็นดีขึ้น แต่สำหรับผมความรู้สึกว่ามันยังเย็นเหมือนเดิม
แต่ก็อาจจะทำให้คอมแอร์ทำงานน้อยลง อาจจะประหยัดน้ำมันขึ้นก็ได้ คงต้องลองดูยาวๆ
แต่เดี๋ยวหาเวลาหุ้มฟรอยด์กันความร้อนเพิ่มอีกหน่อย ส่วนท่อเล็กที่แยกจากท่อใหญ่อยู่เหนือลูกปืน ก็เย็นมีน้ำเกาะด้วยผมกะว่าจะหุ้มเช่นกัน
Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 12:37:06 pm »

ดีขึ้นไหมป๋าอ๊อด   เตรียมอุปกรณ์มา DIY  วันที่ 20 เลยป่าว   หาซื้อตาม Home Pro ก็ได้

ค่าใช้จ่ายแชร์กัน

ผมเริ่มเห็นการหยดของน้ำแล้วครับ Sad Sad Sad Sad

**พอเห็นน้ำปุ๊บ  รู้สึกพวงแข็งขึ้นมาทันที     .....สงสัยใจคิดไปเองแน่เลย
...
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 04:25:33 pm »

ดีขึ้นไหมป๋าอ๊อด   เตรียมอุปกรณ์มา DIY  วันที่ 20 เลยป่าว   หาซื้อตาม Home Pro ก็ได้

ค่าใช้จ่ายแชร์กัน

ผมเริ่มเห็นการหยดของน้ำแล้วครับ Sad Sad Sad Sad

**พอเห็นน้ำปุ๊บ  รู้สึกพวงแข็งขึ้นมาทันที     .....สงสัยใจคิดไปเองแน่เลย

สำหรับเรื่องน้ำเกาะนี่เห็นผลครับ หายไปเลยไม่มีแล้ว แต่ท่อเล็กที่มาจากแอร์หลังยังจะต้องหุ้มอีกหน่อย
และกำลังมองหาฟรอยน์หรือเทปหุ้มกันความร้อนมาหุ้มอีกนิดเพราะกลัวท่อที่เอามาหุ้มจะละลาย

อุปกรณ์ที่ใช้
ท่อแอร์ 25 บาท ขนาดรูตรงกลาง 3/4 นิ้ว 1 อันทำรถได้ 2 คัน
กาวทาท่อแอร์กระป๋องละ 140 บาท กระป๋องใหญ่มาก แต่ผมไม่ซื้อ ผมเลยใช้ซิลิโคนไปยืมมาจากข้างบ้านแทน
เทปพันสายไฟแปะท่อความเย็นไม่มีไรมากแค่รองพื้นไว้กันซิลิโคนจะไปเลอะโดน
เคเบิ้ลไทท์รัดไว้ชั่วคราวเพื่อรอให้กาวแห้ง แล้วเดี๋ยวค่อยไปหาซื้อสีดำเส้นใหญ่หน่อยมารัด จะได้ดูสวยกว่านี้

ป๋าสนใจทำ เดี๋ยวท่อแอร์เอาที่เหลือจากผมอีกครึ่งนึงก็ได่ครับป๋า  Cheesy
puengnoi (นัน)
Hero Member

like: 86

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 04:33:45 pm »

อยากทำบ้างครับป๋าแล้วน้องปารุ่น 2011 ต้องทำป่าวครับ ถ้าทำได้เหมือนกันเป็นการป้องกัน รบกวนป๋าอ๊อดทำให้ผมคันนึงได้ป่าวครับ  ขอบคุณครับ

IMG]http://i1082.photobucket.com/albums/j379/moyamedia/aaa.jpg[/img]
...
Full Member

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 04:59:54 pm »

อยากทำบ้างครับป๋าแล้วน้องปารุ่น 2011 ต้องทำป่าวครับ ถ้าทำได้เหมือนกันเป็นการป้องกัน รบกวนป๋าอ๊อดทำให้ผมคันนึงได้ป่าวครับ  ขอบคุณครับ

รุ่น 2011 ก็เปลือยๆเหมือนกันครับ ถ้าสนใจวันที่ 20 สิงหานี้ ป๋ามาที่บ้านป๋าเก๊กครับ มิตติ้ง DIY ดื่ม กิน ชิวๆ
รายละเอียดไปทำอะไรกันบ้างเดี๋ยวผมจะเปิดกระทู้แจ้งให้ทราบครับ
มาช่วยๆกันทำ ป๋านะว่าไง เอาป่าวครับ ผมจะได้เตรียมท่อแอร์ไปให้  Smiley
Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 05:04:13 pm »

ตอนนี้วิตกมากๆ ของหนู 3.2 จะเป็นเหมือนเค้าไหมเนี๊ย ทนไม่ได้ ทนไม่ได้ ทนไม่ได้

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
...
Full Member

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 05:08:07 pm »

ตอนนี้วิตกมากๆ ของหนู 3.2 จะเป็นเหมือนเค้าไหมเนี๊ย ทนไม่ได้ ทนไม่ได้ ทนไม่ได้

เครื่อง 3.2 ก็มีปัญหาแกนพวงมาลัยได้ครับป๋า ข้างบ้านผมวิ่งไม่ถึง 80,000 โล เครมไป 3 ครั้งแล้ว  Cheesy
ปลาหิมะ No.85
Hero Member

like: 9

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 05:09:02 pm »

โครงสร้างของแกนพวงมาลัย และตรงที่ลูกศรชี้คือปลอกที่หุ้มตลับลูกปืนอยู่ภายใน

สาเหตุที่ลูกปืนมีปัญหา ฝืด แตก เค้าว่ากันว่ามาจากน้ำจากท่อเย็นแอร์ขาออกจากห้องโดยสารมีไอน้ำไปกลั่นตัวทำให้หยดใส่
ก็เลยมีช่างศูนย์และในเวบไทรทันเค้าแนะนำให้หาฉนวนมาหุ้มซะ ส่วนของผมก็เพิ่งจะหุ้ม ยังไม่เสร็จดีนัก

แต่มองไปมองมา ที่ในซุ้มล้อ มองเข้าไปเห็นเจ้าปลอกลูกปืนเลย อย่างงี้ ทั้งโคลนทั้งน้ำก็สาดเข้าทางนี้ได้นี่หว่า...  Cool เอาไงดี...

เค้าว่าหุ้มแล้วแอร์จะเย็นดีขึ้น แต่สำหรับผมความรู้สึกว่ามันยังเย็นเหมือนเดิม
แต่ก็อาจจะทำให้คอมแอร์ทำงานน้อยลง อาจจะประหยัดน้ำมันขึ้นก็ได้ คงต้องลองดูยาวๆ
แต่เดี๋ยวหาเวลาหุ้มฟรอยด์กันความร้อนเพิ่มอีกหน่อย ส่วนท่อเล็กที่แยกจากท่อใหญ่อยู่เหนือลูกปืน ก็เย็นมีน้ำเกาะด้วยผมกะว่าจะหุ้มเช่นกัน

ทำไรอีกละป๋าอ็อด red heart red heart red heart

bigheart
ที่นี่มีแต่ความจริงใจ และมิตรภาพที่อบอุ่น
Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 05:12:57 pm »

เครื่อง 3.2 ก็มีปัญหาแกนพวงมาลัยได้ครับป๋า ข้างบ้านผมวิ่งไม่ถึง 80,000 โล เครมไป 3 ครั้งแล้ว  Cheesy
น่าน ตอนนี้วิตกจริตไปเรียบร้อย เช็คยังไงเนี๊ย Sad Sad Sad

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
ปลาหิมะ No.85
Hero Member

like: 9

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 05:34:30 pm »

น่าน ตอนนี้วิตกจริตไปเรียบร้อย เช็คยังไงเนี๊ย Sad Sad Sad
วิตกจริตด้วยคน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

bigheart
ที่นี่มีแต่ความจริงใจ และมิตรภาพที่อบอุ่น
Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 11:31:49 am »

จิตวิตก กันหมด   แต่ไม่ต้องกลัวครับ   อย่างไรแล้วก็ต้องถึงวาระ   กันบ้าง

แต่ขอเถอะ  อย่าได้มีรอบ  2  รอบ3   ตามมาเลย    อิ  อิ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์