Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องตัวไหนเหมาะกับน้องปาของเรา มาเล่าประสบการณ์กันครับ  (อ่าน 62041 ครั้ง)
jkhiphop
ชอบอะไรที่ขาวๆ ID : 1248
Jr. Member
**

like: 32

2.5VG Turbo 4WD ขาวมุก 2012 ที่เก่าเรียกน้าต่อ ตอนนี้เป็นป๋าต่อ

« ตอบ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:07:16 pm »

แต่หากป๋าๆ มัวแต่เอารถไปซิ่ง แรง ไม่กลับบ้าน..
แนะนำ...ท่านต้องใช้

Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes

haha  haha  haha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:09:09 pm โดย jkhiphop » บันทึกการเข้า

จอง 12/1/55  รับ 16/5/55  125 วันแห่งการรอคอย ID : 1248
jkhiphop
Jr. Member
**

2.5VG Turbo 4WD ขาวมุก 2012 ที่เก่าเรียกน้าต่อ ตอนนี้เป็นป๋าต่อ

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:08:06 pm »

แต่หากป๋าๆ มัวแต่เอารถไปซิ่ง แรง ไม่กลับบ้าน..

Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes

ทาที่โคน  หรอป๋า  ท่าจะดี haha

ป๋าเล่นเกรดนี้มันร้อนนะครับ ทำให้ห้องเครื่องฮีตได้ เผลอๆก้านสูบคด ไม่ก็หดพอดี   

จอง 12/1/55  รับ 16/5/55  125 วันแห่งการรอคอย ID : 1248
TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:33:59 pm »

อบคุณครับ น้าโย่ง   หลายท่านที่รู้ถึงข้อดี   อันนั้นน่าจะยกเว้น    เกรงว่าหลายท่านจะเข้าใจว่าแล้วของศูนย์หรือของห้างทั่วไป  ใช่แล้วไม่ดีหรอ    เขาก็รักรถของเขา   แต่บางอย่างมันก็ไม่ต้องถึงขนาดนั้น   

เช่น มีคน PM มาถามว่า   " ตกลงจำเป็นไหม ที่ต้องใช้ นมค.สังเคราะห์แท้    เห็นเขาหาซื้อกัน " ผมเลยแชร์ให้เขาตัดสินใจ เอา    หรือน้าโย่งมีคำแนะนำอย่างอื่น   รบกวนข้อมูลด้วยนะครับ
  Cheesy  ป๋านะ ... เดี๋ยวผมเอาข้อมูลไปลงที่ห้องความรู้ก็แล้วกันครับ
driller
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:27:15 pm »

ประเภทน้ำมันเครื่อง
โดยแยกย่อยออกเป็น 5 กลุ่มด้วยกัน

ตั้งแต่ Group 1 - 3 เป็นน้ำมันเครื่องที่ทำมาจาก น้ำมันดิบ หรือ น้ำมันตามธรรมชาติ

Group 1 - น้ำมันเครื่องเกรดธรรมดา (Base Oil)
- เป็นน้ำมันพื้นฐานที่ใช้กันทั่วไป อายุการใช้งานประมาณ 5,000 กม.

Group 2 - น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ( Semi Synthetic)
- เป็นการนำน้ำมันสังเคราะห์ (Synthetic) มาผสมกับ Base Oil โดยมีส่วนผสมของสารสังเคราะห์โดยเฉลี่ยไม่เกิน 10 - 15 %

Group 3 - น้ำมันเครื่องสังเคราะห์(เทียม) (Synthetic)
- น้ำมันสังเคราะห์เทียม หรือ ที่แป๊ะที่กระป๋องว่า (Synthetic) เพราะยังมีส่วนผสมของ Base Oil อยู่
* เนื่องจากตัวทำละลายสารเพิ่มคุณภาพมีราคาแพง จึงเอาน้ำมันปิโตรเลียมมาใช้เป็นตัวทำละลาย อาจจะมีส่วนผสมของ Base Oil อยู่ 10 – 15 % ในแต่ละยี่ห้อก็มีการผสมแตกต่างกันออกไป ซึ่งทำให้ราคาไม่สูงมากนัก แล้วอ้างว่าเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ หรือ น้ำมันเครื่อง Synthetic และบางทีก็หาทางออกโดยใช้คำว่า Synthetic Technology หรือใช้คำ Synthetic ร่วมกับคำอื่นๆ เป็นน้ำมันสังเคราะห์ส่วนใหญ่ที่วางขายในบ้านเรา ตั้งแต่ Group 4 - Group 5 เป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์
เป็นพวก PAO หรือ Polyalphaolefin คือผลิตขึ้นมาจาก สารสังเคราะห์แท้ๆ 100 %

Group 4 - น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ (Full Synthetic) PAO 100 %
- ผลิตมาจากสารสังเคราะห์ล้วนๆ โดยไม่มี Base Oil เจือปน แม้แต่น้ำมันพื้นฐานก็ยังเป็นเกรด Synthetic Base Oil ส่วนใหญ่จะเป็นพวก PAO หรือ Polyalphaolefin คือผลิตขึ้นมาจากสารสังเคราะห์แท้ๆ 100 % ให้การหล่อลื่นและปกป้องได้ดียิ่งกว่า เหนือกว่าน้ำมันเครื่องทุกยี่ห้อ ที่มีขายในขณะนี้

Gruop 5 – จะเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ที่มีความคล้ายคลึงกับ Group 4 มีความหล่อลื่นมากและอายุการใช้งานสูงเหมาะสำหรับพวก เครื่องจักร

ดังนั้น น้ำมันเครื่องGroup 4 จึงเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ซึ่งเหมาะสมสำหรับยานยนต์ ให้การปกป้องมีความลื่นและอายุการใช้งานสูง

ในการผลิตน้ำมันเครื่องเค้าก็ใช้น้ำมันเครื่องพื้นฐา นจาก 1 ใน 5 นี่แหละ แล้วนำเอาพวกสารเพิ่มประสิทธิภาพผสมลงไป โรงงานที่ผสมหรือผลิตน้ำมันเครื่องในบ้านเรามีอยู่ไม ่กี่แห่ง พวกบริษัทน้ำมันเครื่องก็จ้างโรงงานเหล่านี้ผลิตให้ ดังนั้นน้ำมันเครื่องหลายยี่ห้อก็ออกมาจากโรงงานเดีย วกัน ด้วยเหตุนี้คุณภาพของน้ำมันเครื่องจึงขึ้นอยู่กับการ เลือกใช้น้ำมันเครื่องพื้นฐานกับพวกสารเพิ่มคุณภาพที ่เติมผสมลงไป

น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ แท้ /เทียม

น้ำมันเครื่องสำเร็จรูปที่ระบุว่าเป็นชนิดสังเคราะห์ 100% ใช้น้ำมันหล่อลื่นขั้นพื้นฐานชนิดสังเคราะห์ โพลีแอลฟาโอลีฟิน (POLYALPHAOLEFIN-PAO) ซึ่งไม่สามารถละลายสารเพิ่มคุณภาพบางตัวหรือละลายได้ ไม่ดี จึงอาจมีการละลายสารเพิ่มคุณภาพด้วยน้ำมันหรือสารอื่ นก่อนผู้ผลิตบางรายเน้นความประหยัด โดยนำสารเพิ่มคุณภาพไปผสมกับน้ำมันหล่อลื่นชนิดธรรมด าก่อน เมื่อนำมาผสมกับน้ำมันหล่อลื่นขั้นพื้นฐานจึงเกิดข้อ กังขาว่า จะเป็นน้ำมันเครื่องสำเร็จรูปชนิดสังเคราะห์ 100% ได้อย่างไร ในเมื่อมีน้ำมันชนิดธรรมดาผสมอยู่ด้วยจากการช่วยทำละ ลายสารเพิ่มคุณภาพ

มีผู้ผลิตไม่มากนักที่ยอมลงทุนนำสารเพิ่มคุณภาพไปละล ายกับน้ำมันหล่อลื่นชนิดสังเคราะห์อื่นที่มีราคาแพง ไม่เหมาะกับการใช้งานในเครื่องยนต์รถยนต์ แต่ทำละลายได้ดี เช่น น้ำมันหล่อลื่นเครื่องบินเจ็ต (DIBASICESTER) เมื่อนำไปผสมกับน้ำมันหล่อลื่นขั้นพื้นฐานชนิดสังเคร าะห์ ก็จะกลายเป็นน้ำมันเครื่องสำเร็จรูปชนิดสังเคราะห์ 100% ทุกหยดจริงๆ ต่างจากกรณีแรกที่มีน้ำมันชนิดธรรมดาช่วยทำละลายสารเ พิ่มคุณภาพผสมอยู่ด้วย

Hydro crack คือการเอาน้ำมันเครื่องพื้นฐานจากแร่หรือปิโตเลียม(M ineral Base oil) ไปจัดเรียงโมเลกุลขึ้นมาใหม่(คล้ายกับทำ GMO's ในพืช) แล้วใส่สารผสมเพิ่มคุณภาพเข้าไป(Aditive)

สิ่งที่ทำให้เกิดปัญหา คือบริษัทที่ทำน้ำมันเครื่องจาก Group 4 อันเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ขนานแท้ เห็นว่ามันไม่ถูกต้องที่นำเอาน้ำมันเครื่อง Group 3 อันเป็นน้ำมันธรรมชาติมาทำเป็นน้ำมันเครื่อง แล้วโฆษณาว่าเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์

ทำให้มีการฟ้องร้องกันระหว่าง ผู้ผลิตน้ำมัน Group 4 กับผู้ผลิตน้ำมัน Group 3 ก็เพราะว่าในสหรัฐอเมริกา มีบริษัทน้ำมันเครื่องแห่งหนึ่งใช้น้ำมันเครื่องพื้น ฐาน Group 3 เอามาผสมสารเพิ่มคุณภาพเข้าไป แล้วประกาศว่าเป็น น้ำมันเครื่องสังเคราะห์หรือน้ำมันเครื่อง Synthetic และบางทีก็หาทางออกโดยใช้คำว่า Synthetic Technology หรือใช้คำ Synthetic ร่วมกับคำอื่นๆ ขายราคาที่ถูกกว่าน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ยี่ห้ออื่น ๆ

ทำให้คุณสมบัติของ Group 3 ซึ่งยังมี Base Oil ที่เป็น ปิโตรเลียมผสม ไปใกล้เคียงกับน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ Group 4 ที่เป็น PAO 100% หรือ Polyalphaolefin เข้า

ศาลตัดสินให้ ผู้ผลิตน้ำมัน Group 3 สามารถใช้คำว่า Synthetic ถึงแม้จะไม่เป็น Synthetic 100% แต่เนื่องจากส่วนผสมของน้ำมันก็ยังมีสาร Synthetic เป็นตัวหลัก (* เป็นส่วนผสมมากที่สุดในอัตราส่วนต่อ 1 หน่วย) แม้จะมี Base Oil ซึ่งเป็นปิโตรเลียม ผสมอยู่ด้วยในอัตรา 10 – 15 % ก็ตาม

ถึงแม้คุณภาพของน้ำมันเครื่อง Group 3 จะใกล้เคียงกับน้ำมันเครื่อง Group 4

แต่ก็เพียงแค่ใกล้เท่านั้น แต่ความเป็นจริงยังไม่สามารถทัดเทียมได้

ที่มาครับ http://topicstock.pantip.com/ratchad.../V7439441.html
focusjung1 ID.434
Jr. Member
**

like: 30

น๊อต กำแพงเพชร/ อํ๊ยย่ะ 30 ครับผม

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:56:49 pm »

ที่ผมคิดไว้คือ เกรดศูนย์ แต่หิ้วไปเอง   haha

บางศูนย์คิดค่าเปิดขวดด้วยน่ะ  โดยอ้างว่าหากเป็น  นมค.ศูนย์  จะฟรีค่าบริการ   แต่หากนำมาจะคิดค่าบริการเฉพาะการเติมจากน้ำมันที่หิ้วเข้ามาเอง    งงไหม เจอแบบนี้   ผมเลยรีบบอกเดี๋ยวตอนจะเติมเดินมาเรียกหน่อย  จะเปิดเติมเอง   ซ่ะงั้น มิซซู

วันนี้ถามที่ศูนย์นครสวรรค์ เหมือนที่ป๋านะบอกเลยครับ ที่จริงที่เข้าไปผมแค่ต้องการรักษาการรับประกันแค่นั้นเอง อย่างอื่นข้างนอกก้อได้ Cheesy Cheesy
AutoPlace
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:34:22 am »

ที่ผ่านมาก็มี
Duckham 20W-50 อันนี้ศูนย์ใส่มา 2 รอบ ==> มันหนืดเกินไป กินน้ำมัน เร่งไม่ค่อยขึ้น
PTT Dynamic super commonrail 5W-30 หิ้วไปเองได้มาถูก ==> ดีช่วงแรกครับ แต่พอเลย 5,000 โลไปแล้วจะือืดๆ หนืดๆ
ปจบ. Castrol GTX จำเกรดไม่ได้ครับ ศูนย์อีกแห่งหนึ่ง ==> ดีเลยครับ ประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้น ตั้งแต่ใช้มา 2.5 ผมไม่เคยได้เห็นเลข 11km/L ก็ได้เห็นหลายถัง ตอนนี้สภาพยังดีอยู่ครับ เดี๋ยวเกิน 5,000 โลแล้วมาว่ากันอีกที
เปเป้ 578
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:57:05 am »

ทาที่โคน  หรอป๋า  ท่าจะดี haha

ป๋าเล่นเกรดนี้มันร้อนนะครับ ทำให้ห้องเครื่องฮีตได้ เผลอๆก้านสูบคด ไม่ก็หดพอดี   
haha haha haha haha haha

ร่วมเครือนาวี  จักยลปฐพีไพศาล
NonReturneR No.412
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 10:09:24 am »

ถือว่าแชร์และแนะนำ นะครับ

1. รถไม่ได้ทำอะไรเครื่องยนต์  เดิมๆ  บ้านๆ ............................ น้ำมันเครื่องศูนย์  กึ่งสังเคาระห์

2. รถพวกใส่กล่องดันราง   ขับขี่ปลอดภัย  เร่งแซงตามรอบ............ น้ำมันเครื่องศูนย์  กึ่งสังเคาระห์

3. รถพวกใส่กล่องดันราง   เร่งแซง   แบบพวกบ้าพลัง  ................. น้ำมันเครื่องศูนย์  กึ่งสังเคาระห์

4. รถพวกใส่กล่องดันราง   เล่นรอบสูงตลอด  ชอบปล่อยพลัง .......... น้ำมันเครื่องศูนย์  กึ่งสังเคาระห์ / น้ำมันสังเคาระห์เทียม / น้ำมันสังเคาระห์แท้

5. รถพวกใส่กล่องดันราง   เปลี่ยนหัวฉีด  ยกหัวฉีด     ขับขี่ปลอดภัย  .. น้ำมันเครื่องศูนย์  กึ่งสังเคาระห์ / น้ำมันสังเคาระห์เทียม / น้ำมันสังเคาระห์แท้

6. รถพวกใส่กล่องดันราง   เปลี่ยนหัวฉีด  ยกหัวฉีด     ปล่อยพลังบ่อย  .. น้ำมันสังเคาระห์เทียม / น้ำมันสังเคาระห์แท้

7. รถใช้งานหนัก  วิ่งเยอะ    ขึ้นทางชันบ่อย   ใช้รอบสูงบ่อย  แต่งจูนเครื่องเยอะหน่อย......น้ำมันสังเคาระห์แท้      คุ้มค่ากว่า

8. รถทุกประเภท   ที่หวังข้อดีจากประโยชน์   น้ำมันสังเคาระห์แท้   ก็ใช้ได้ตลอด   แต่จะใช้คุ้มค่าจากน้ำมันหรือความสบายใจ   ก็เลือกได้ครับ

****หวังว่าคงไม่กระทบ  กับผู้ขายน้ำมันนะครับ   หากที่ผมแชร์  ผิดผลาดประการใด  รบกวนผู้ขาย  หรือผู้ที่รู้  ช่วยบริการข้อมูลที่ถูกต้องอีกครั้ง     จะได้แนะนำกันไปครับ

สาธุ สาธุ สาธุ (ถือว่า  มาแชร์  แบบบ้านๆ  นะครับ รบกวนหาข้อมูลเปรียบเทียบอีกครั้ง)

สรุปได้ชัดเจนดีครับป๋านะ เป็นประโยชน์สำหรับผมมากๆ ^^ like
TAYONG
Full Member

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:52:21 pm »

*

ดูรายละเอียด ข้อความส่วนตัว (ออฟไลน์)

Re: น้ำมันเครื่องตัวไหนเหมาะกับน้องปาของเรา มาเล่าประสบการณ์กันครับ
« ตอบ #110 เมื่อ: วันนี้ เวลา 09:34:22 am »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Duckham 20W-50 อันนี้ศูนย์ใส่มา 2 รอบ ==> มันหนืดเกินไป กินน้ำมัน เร่งไม่ค่อยขึ้น
PTT Dynamic super commonrail 5W-30 หิ้วไปเองได้มาถูก ==> ดีช่วงแรกครับ แต่พอเลย 5,000 โลไปแล้วจะือืดๆ หนืดๆ
ปจบ. Castrol GTX จำเกรดไม่ได้ครับ ศูนย์อีกแห่งหนึ่ง ==> ดีเลยครับ ประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้น ตั้งแต่ใช้มา 2.5 ผมไม่เคยได้เห็นเลข 11km/L ก็ได้เห็นหลายถัง ตอนนี้สภาพยังดีอยู่ครับ เดี๋ยวเกิน 5,000 โลแล้วมาว่ากันอีกที
 ยอดเยี่ยม  รถสภาพเครื่องยนต์ยังดีอยู่  ใช้น้ำมันเครื่อง SAE 20W50 มันข้นเกินไป  อยากให้ประหยัดน้ำมันต้องใช้ SAE 5W30 หรือ SAE 10W30  อาจจะได้เห็น 12 Km / L ครับ
AutoPlace
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:29:48 pm »

*

ดูรายละเอียด ข้อความส่วนตัว (ออฟไลน์)

Re: น้ำมันเครื่องตัวไหนเหมาะกับน้องปาของเรา มาเล่าประสบการณ์กันครับ
« ตอบ #110 เมื่อ: วันนี้ เวลา 09:34:22 am »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
 ยอดเยี่ยม  รถสภาพเครื่องยนต์ยังดีอยู่  ใช้น้ำมันเครื่อง SAE 20W50 มันข้นเกินไป  อยากให้ประหยัดน้ำมันต้องใช้ SAE 5W30 หรือ SAE 10W30  อาจจะได้เห็น 12 Km / L ครับ

ใช่ครับ ตอนนี้ผมเลยมองหาแต่ที่ไม่เกิน 30 นะครับ... ไม่ทราบว่าของ ZIC ดีหรือเปล่า เห็นโฆษณาน่าดู (ไม่นับปฏิทินนะ)  ยอดเยี่ยม
TAYONG
Full Member

« ตอบ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 03:11:14 am »

ใช่ครับ ตอนนี้ผมเลยมองหาแต่ที่ไม่เกิน 30 นะครับ... ไม่ทราบว่าของ ZIC ดีหรือเปล่า เห็นโฆษณาน่าดู (ไม่นับปฏิทินนะ) 
 Cheesy พี่สาวผมใช้ ZIC  RV  SAE 10W30  กับรถ D-MAX 3.0 DdI.  คุณภาพถือว่าใช้ได้เลยเขาบอกว่าลื่นดีกว่าตัวแม็กนาเท็กครับ
jkhiphop
Jr. Member
**

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 03:30:07 pm »

ใครเคยลอง Valvoline Power Commonrail 10W-30 บ้าง ขอเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ ถ้าดีจะได้หิ้วไปเลย 

sathapat
Hero Member

like: 15

Paje Gaga

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 05:00:47 pm »

Castal สังเคราะห์ครับ good
wut@white pearl...3.2 gt
Jr. Member
**

like: 10

สติ มา ปัญญาเกิด

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 05:38:38 pm »

ใครเคยลอง Valvoline Power Commonrail 10W-30 บ้าง ขอเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ ถ้าดีจะได้หิ้วไปเลย 

ส่วนตัวใช้มาตลอดเลยครับ Valvoline Power Commonrail 10W-30ผมก็ว่าดีนะเลื่อนดีใช้ 10000 โลสบายๆ ส่วนยี่ห้ออื่นๆไม่เคยลองครับ ตอนออกรถใหม่ๆใช้ของ0ห่วยมาก หลังจากนั้นก็หิ้วไปเองตลอดเลย แสนกว่าโลแล้วครับ 

...มือผู้ให้ย่อมสูงกว่ามือผู้รับ...
jkhiphop
Jr. Member
**

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 05:52:49 pm »

ส่วนตัวใช้มาตลอดเลยครับ Valvoline Power Commonrail 10W-30ผมก็ว่าดีนะเลื่อนดีใช้ 10000 โลสบายๆ ส่วนยี่ห้ออื่นๆไม่เคยลองครับ ตอนออกรถใหม่ๆใช้ของ0ห่วยมาก หลังจากนั้นก็หิ้วไปเองตลอดเลย แสนกว่าโลแล้วครับ 

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวคงไปเปลี่ยนเลยอยากลอง

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ขึ้นบน
  พิมพ์