Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดอัพเกรด ABT มีปัญหาแร้ว....  (อ่าน 9502 ครั้ง)
tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:23:10 pm »

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะครับว่าผมไปติดชุดอัพเกรดกันขโมย กะชุดพับกระจก ของABT (เป็นY-Socket) มาซัก2-3 เดือนแล้ว ซึ่งของABT ถ้าเหยียบเบรค จะล็อกประตูอัตโนมัติ ซึ่งก็ใช้งานได้ปรกติดี  ต่อมาเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมใช้เส้นทาง กท. - สุพรณฯ ช่วงถนนโล่งๆ เลยเปิดครุยส์คอนโทรล ปรากฏว่าใช่ไม่ได้ครับ (ลองอยู่หลายครั้ง) กลับมาถึงบ้านก็มาเปิดคู่มือดู      อื่มมมม......เราก็ทำตามคู่มือทุกอย่างนี่นา..... ตอนออกรถช่วงอาทิตย์แรกๆ ลองใช้ดู ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา แล้วก็ไม่ได้ใช้อีก เพราะใช้รถระยะทางใกล้ๆบ้าง ใช้ในเมืองบ้าง
พอดีวันนี้เข้าไปเช็ค หมื่นโล เลยให้ 0 ตรวจดูซะหน่อย ช่างก็ก้มๆ เงยๆ อยู่นาน (ประมาณ3-4ชม.) เอารถออกไปวิ่งเทสซะ 3รอบ  จนช่างมาแจ้งว่า ปัญหาเกิดจากชุดอัพเกรดนี่เอง เพราะระบบล็อกประตู จะทำงานเมื่อเราเหยียบเบรค แต่ครุยส์ฯ จะหยุดทำงานเมื่อเราเหยียบเบรค (โอ้วววว....ช่างอธิบาย เริ่มเห็นภาพ) ช่างเลยให้ผมขับเทสเองเลย ในรอบที 4 โดยถอดชุด Y-Socketออก เออ...จริงๆแฮ่ะ ระบบครุยส์ฯ ทำงานได้  สรุป ช่างบอกว่าต้องเลือกเอา ว่าจะใช้ อย่างไหน ระหว่างครุยส์ฯ ได้... กะกันขโมยได้ (เลือกอาววว....)    Sad   

ผมก็เลยอยากถามป๋าๆ ว่ามีใครไปอัพเกรดแล้วเป็นแบบผมบ้างครับ  แล้วจะแก้ไขอย่างไรต่อไป   โอ๊ยมึน   หรือจะเลือกกันขโมยไว้ ไม่ครุยส์ฯ ก็ได้(ว่ะ) เพื่อความอุ่นใจ แต่ไม่สบายเท้า       ฮือๆๆ     Roll Eyes         ขอบคุณครับ.... 

สาธุ  สาธุ  สาธุ

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:43:13 pm »

ผมว่ามันน่าจะแก้ไขได้นะครับเพราะติดมาตอนแรกไม่มีปัญหานี่ครับ ผมว่าป๋าลองกลับไปให้ร้านที่เขาติดตั้งลองแก้ไขดูก่อนนะครับ
JAJA-RY
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:11:13 am »

ป๋าลองก้มดูที่ switch break หน่อยครับมันมีสี่เส้นในตัวเดียวรึเปล่าโดยหลักการแล้วถ้ารถมีระบบครุยส์ มันจะต้องมี 4 เส้น 2เส้นใช้กับชุดไฟเบรคอีกสองเส้นใช้กับระบบครุยส์ ถ้าเป็นแบบนี้กล่องอัพเกรดของป๋า น้าจะไปต่อกับสายของระบบครุยส์ครับ ซึ่งที่ถูกต้องต้องต่อกับสายไฟเบรก ผมแค่สันนิฐานนะครับเพราะรถผมก็ไม่ได้ติดกล่องอัพเกรด แต่ถ้าดูแล้วยังมีปัญหาอีกก็ลองเอาแบบใส่เกียร์ D แล้วล็อคได้มั้ยครับเพราะกล่องอัพเกรดผมเคยดูแบบมันจะใช้สัญญาณไฟบวกจากการกดเบรคสั่งให้มันทำงาน ซึ่งเวลาเราใส่เกียร์ D มันก็จะมีไฟบวกจ่ายออกมาเช่นกัน อิอิ ลองดูนะครับแต่ผมว่าแค่ย้ายจุดต่อที่สวิตซ์ไฟเบรคก็น่าจะหายแล้วหละ
wutty
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:05:07 am »

เวลาเราไปใส่อะไรมาเพ่ิม ที่เกียวกับระบบไฟ ทำให้บางครั้งต้องลุ้นอยู่บ่อยๆว่า ระบบทุกอย่างเป็นปกติดีหรือเปล่า   บางครั้งก็ทำให้เซ็งได้เหมือนกัน   
tee_noi
Full Member

ID 1766

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:09:11 am »

ผมว่ามันน่าจะแก้ไขได้นะครับเพราะติดมาตอนแรกไม่มีปัญหานี่ครับ ผมว่าป๋าลองกลับไปให้ร้านที่เขาติดตั้งลองแก้ไขดูก่อนนะครับ

ขอบคุณครับป๋าแสบ    สาธุ สาธุ สาธุ   คืองี้ครับ.... ช่วงอาทิตย์แรก ออกจาก 0 ผมยังไม่ได้ทำอะไรเลยใช้แบบเดิมๆ ครุยส์ฯ ได้ครับ    ขับออก ตจว. กลับมา 1,000โล พอดี  จัดแจงเข้า 0         ต่อมาอีกซักอาทิตย์จึงจะไปอัพครับ   แล้วตั้งแต่อัพมา ก็ยังไม่ได้ใช้ครุยส์ฯ เลย เพราะใช้งานระยะใกล้ๆ จนมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่หล่ะครับ วิ่งเส้น กท.-สุพรรณฯ ทางโล่งดี เลยเปิดครุยส์ฯ ดู ผลคือ  ไฟหน้าปัดติด แต่ล็อคความเร็วไม่ได้อ่ะครับ    

tee_noi
Full Member

ID 1766

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:19:40 am »

ป๋าลองก้มดูที่ switch break หน่อยครับมันมีสี่เส้นในตัวเดียวรึเปล่าโดยหลักการแล้วถ้ารถมีระบบครุยส์ มันจะต้องมี 4 เส้น 2เส้นใช้กับชุดไฟเบรคอีกสองเส้นใช้กับระบบครุยส์ ถ้าเป็นแบบนี้กล่องอัพเกรดของป๋า น้าจะไปต่อกับสายของระบบครุยส์ครับ ซึ่งที่ถูกต้องต้องต่อกับสายไฟเบรก ผมแค่สันนิฐานนะครับเพราะรถผมก็ไม่ได้ติดกล่องอัพเกรด แต่ถ้าดูแล้วยังมีปัญหาอีกก็ลองเอาแบบใส่เกียร์ D แล้วล็อคได้มั้ยครับเพราะกล่องอัพเกรดผมเคยดูแบบมันจะใช้สัญญาณไฟบวกจากการกดเบรคสั่งให้มั นทำงาน ซึ่งเวลาเราใส่เกียร์ D มันก็จะมีไฟบวกจ่ายออกมาเช่นกัน อิอิ ลองดูนะครับแต่ผมว่าแค่ย้ายจุดต่อที่สวิตซ์ไฟเบรคก็น่าจะหายแล้วหละ

ขอบคุณครับป๋าJAJA-RY   สาธุ สาธุ สาธุ  ช่างที 0 ก็อธิบายประมาณป๋าเลยครับ เรื่องสายไฟ สัญญาณจากเบรค ไปตัดการทำงานของครุยส์ฯ เหมือนว่าเราไปหลอกมันว่าเราเหยียบเบรคตลอดเวลาอ่ะครับ  คงต้องกลับไปที่ร้านประดับยนต์ ให้เค้าแก้ไขดู   โอ๊ยมึน

หลี่ถัง
mgfibGD
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 09:15:08 am »

ป๋าลองก้มดูที่ switch break หน่อยครับมันมีสี่เส้นในตัวเดียวรึเปล่าโดยหลักการแล้วถ้ารถมีระบบครุยส์ มันจะต้องมี 4 เส้น 2เส้นใช้กับชุดไฟเบรคอีกสองเส้นใช้กับระบบครุยส์ ถ้าเป็นแบบนี้กล่องอัพเกรดของป๋า น้าจะไปต่อกับสายของระบบครุยส์ครับ ซึ่งที่ถูกต้องต้องต่อกับสายไฟเบรก ผมแค่สันนิฐานนะครับเพราะรถผมก็ไม่ได้ติดกล่องอัพเกรด แต่ถ้าดูแล้วยังมีปัญหาอีกก็ลองเอาแบบใส่เกียร์ D แล้วล็อคได้มั้ยครับเพราะกล่องอัพเกรดผมเคยดูแบบมันจะใช้สัญญาณไฟบวกจากการกดเบรคสั่งให้มั นทำงาน ซึ่งเวลาเราใส่เกียร์ D มันก็จะมีไฟบวกจ่ายออกมาเช่นกัน อิอิ ลองดูนะครับแต่ผมว่าแค่ย้ายจุดต่อที่สวิตซ์ไฟเบรคก็น่าจะหายแล้วหละ

ขอบคุณครับป๋าJAJA-RY   สาธุ สาธุ สาธุ  ช่างที 0 ก็อธิบายประมาณป๋าเลยครับ เรื่องสายไฟ สัญญาณจากเบรค ไปตัดการทำงานของครุยส์ฯ เหมือนว่าเราไปหลอกมันว่าเราเหยียบเบรคตลอดเวลาอ่ะครับ  คงต้องกลับไปที่ร้านประดับยนต์ ให้เค้าแก้ไขดู   โอ๊ยมึน

เข้าศูนย์ของABGเลยก็ได้ครับ มีใบประกันอยู่ใช้บริการฟรีได้ 1 ครั้ง Smiley

Jj jero
Founder
Jr. Member

like: 14

ความรู้จำเขามา ปัญญาต้องหาเอง

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 09:30:37 am »

ลองไปที่ศูนย์ ABG. ใกล้บ้านให้ตรวจดูความผิดปกติดีกว่าครับน่าจะเกิดไรขึ้นซักอย่างในการติดตั้ง
 ผมใช้รุ่น Upgrade นี้มา สาม ปีแล้วครับทำงานได้ปกติดีนะระบบล๊อคประตูและ ครุยส์ คอนโทรล
 ก็ใช้งานได้ไม่งอแง ล่าสุดเมื่อวันอาทิตย์กลับจากสัตหีบ วิ่งบนลอยฟ้าบูรภาวิถี ก็ใช้ครุยส์มาสบายๆเลยครับ  Smiley

หนุ่มตอนปลาย  ผู้ชายอายุน้อย
Ped
Founder
Jr. Member

like: 27

Pajerosport - Thailand No.005

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 10:05:46 am »

ลองไปที่ศูนย์ ABG. ใกล้บ้านให้ตรวจดูความผิดปกติดีกว่าครับน่าจะเกิดไรขึ้นซักอย่างในการติดตั้ง
 ผมใช้รุ่น Upgrade นี้มา สาม ปีแล้วครับทำงานได้ปกติดีนะระบบล๊อคประตูและ ครุยส์ คอนโทรล
 ก็ใช้งานได้ไม่งอแง ล่าสุดเมื่อวันอาทิตย์กลับจากสัตหีบ วิ่งบนลอยฟ้าบูรภาวิถี ก็ใช้ครุยส์มาสบายๆเลยครับ  Smiley

แอบอิจฉา ไม่มีครุยส์เหมือนเค้าเลไม่สบาย ฮือๆๆ
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 10:55:10 am »

ขอบคุณครับป๋าแสบ    สาธุ สาธุ สาธุ   คืองี้ครับ.... ช่วงอาทิตย์แรก ออกจาก 0 ผมยังไม่ได้ทำอะไรเลยใช้แบบเดิมๆ ครุยส์ฯ ได้ครับ    ขับออก ตจว. กลับมา 1,000โล พอดี  จัดแจงเข้า 0         ต่อมาอีกซักอาทิตย์จึงจะไปอัพครับ   แล้วตั้งแต่อัพมา ก็ยังไม่ได้ใช้ครุยส์ฯ เลย เพราะใช้งานระยะใกล้ๆ จนมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่หล่ะครับ วิ่งเส้น กท.-สุพรรณฯ ทางโล่งดี เลยเปิดครุยส์ฯ ดู ผลคือ  ไฟหน้าปัดติด แต่ล็อคความเร็วไม่ได้อ่ะครับ    
ทุกปัญหามีทางแก้ครับป๋าอย่าเพิ่งไปถอดใจกับมันครับ ผมเอาใจช่วยครับ 
ปาน้ำตาล
ปาน้ำตาล สาย 2 บางแวก
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:37:42 pm »

ต้องไปทดลองบ้่างแล้วครับ ติดมาเกือบ ขวบยังไม่เคยลองครับ
nuntawut(YAI)
Newbie
*

like: 20

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:11:52 pm »

ป๋าผมก็ติดมานะ ชุดอัพเกรด ไม่เห็นมีปัญหาเลย ใช้ครุยส์เกือบทุกวัน ใช้มา 6 เดือนแล้วไม่มีปัญหาครับ ลองเข้าไปดูที่ศูนย์ ABG ดูครับ
http://www.abg.co.th/service.asp
noi2010
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 12:10:58 am »

ผมก็ติดมา 2 ปี แล้ว ยี่ห้อเดียวกับป๋าเจ้าของกระทู้ ใช้ได้ดีไม่พบปัญหานะครับ....ผมว่ากลับไปศูนย์ของ ABT เช็คตามที่ป๋าๆแนะนำก่อนหน้าน่าจะโอเคนะครับ
Mr.kkkk
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 08:24:45 am »

ผมติดมาเหมือนกันครัง 8 เดือนแล้วไม่พบปัญหาไดๆ
AHHA
Jr. Member
**

like: 7

ID :1594 / ปาระยอง ลำดับที่ 159

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:44:14 am »

ติด มา ไม่มีปัญหาครับ  แนะนำว่าลอง เข้าศูนย์  ABT ใกล้บ้านครับ http://www.abg.co.th/service.html    หรือปรึกษา  คุณรังสรรค์ (ผู้จัดการแผนกศูนย์บริการ / เทคนิค)  08-1918-1767  ให้ความช่วยเหลือและแนะนำดีมาก  อันนี้ไม่ได้มีส่วนได้เสียนะครับ แต่เคยใช้บริการประทับใจเลยบอกต่อ   
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์