Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: pajero ไฟดูดซะงั๊น  (อ่าน 6954 ครั้ง)
streamlet
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:40:42 am »

รบกวนหน่อยครับใช้pajero ปี2009ครับเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกครับตามอ่านมานานที่นี่อบอุ่นมากครับจริงๆแล้วมีปัญหามาเรื่อยๆก็ค่อยๆแ้ก้ไปจนบางปัญหากลายเป็นเรื่องปกติแต่ยังคิดว่าไม่ปกติอย่างเช่นเรื่องนี้ครับไม่รู้มีใครเจอปัญหานี้มั๊ยครับบางครังขณะยังไม่ดับเครื่องเปิดประตูขณะออกจากรถแล้วไฟดูดตามขอบประตูและแฮนด์จับด้านนอกเล่นเอาสะดุ้งน่ะครับหรือบางครั้งดึงกุญแจออกจากช่องstart และเปิดประตูออกมาไฟดูดทันทีแต่ต้องตามขอบประตูและแฮนด์จับด้านนอกครับ ใครมีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ
Lek Driller
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:04:14 am »

อ่านจากข้อความแล้ว ผมว่าแค่เป็นไฟฟ้าสถิตย์เฉยๆ ครับ

เกิดขึ้นได้ตอนอากาศแห้ง เกิดจากการสัมผัสวัตถุที่เป็นโลหะ พลาสติก หนัง ยาง อย่างรวดเร็ว ทันทีทันใด
ผมก็เจอบ้างครับ เมื่อวานก็พึ่งโดนไป มือไปแตะที่ซีลยางขอบกระจกตอนกำลังจะลงจากรถ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับสภาพผิวสัมผัสของแต่ละคนด้วยมันไม่เหมือนกันครับ

เคยเจอไฟฟ้าสถิตย์แบบหนักๆ บ่อยๆ เลยที่ ลาสเวกัส ครับ แถวนั้นเป็นทะเลทราย อากาศแห้ง ขนาดขับรถแค่ 5 นาทีแล้วจอด เปิดประตูออกมา ผมใส่กางเกงยีนส์ใช้หัวเข่าดันปิดประตูยังโดนช๊อตผ่านกางเกงยีนส์เลยครับ

ที่ผมพอจะรู้ คร่าวๆ คือ เวลารถวิ่ง ตัวรถจะแหวกเสียดสีผ่านอากาศ พอเราหยุดรถ มันจะมีมวลพลังงานสะสมตามตัวถังของรถในรูปแบบไฟฟ้าสถิตย์
พอเราเอามือไปแตะชิ้นส่วนรถบริเวณใกล้ๆ ประตู ความต่างศักย์ระหว่างตัวถังรถกับมือเรามันไม่เท่ากัน ก็เลยช๊อตครับ

วิธีแก้ไข คงต้องดื่มน้ำเยอะๆ รักษาความชุ่มชื้น หรือทาโลชั่น หรือลองหาแท่งกำจัดไฟฟ้าสถิตย์ตามร้านกิฟท์ช๊อปขายของญี่ปุ่นดูครับ
sdps
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:27:01 am »

ผมก็เป็นบ้างบางครั้ง แต่พอดีใส่เสื้อแขนยาว เวลาปิดประตูก็เลยเอาข้อศอกผลักเอาครับ ไม่สัมผัสโดยตรง เป็นไฟฟ้าสถิตย์ พักหนึ่งก็หายครับ ไฟฟ้าในตัวแรงไปหน่อย
mrpualv6
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:30:27 am »

ตามป๋าท่านอื่นตอบเลย ไฟฟ้าสถิตย์ ผมเจอแก้ไขดังนี้ ให้ใส่รองเท้าที่เป็นฉนวนจับ มันจะไม่ดูด เหมือนคุณใช้ Computer บนพื้นปูนแล้วปลั๊กไม่ได้มีสาย Ground มันจะดู ต้องจับตั้งบนวัสดุที่เป็นฉนวน หรือสวมรองเท้าที่เป็นฉนวนจะช่วยได้ครับ ไม่หายต้องซื้อเหมือนช่างมาคล้องมือที่เป็นตัวป้องกันไฟฟ้าสถิตย์ครับ
streamlet
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:02:39 am »

ตอนแรกคิดถึงไฟฟ้าสถิตย์เหมือนกันครับแต่ตอนดูดแรงเหมือนกันครับสะดุ้งเลยและโดนกันทั้งครอบครัวจนขยาดๆกันเลยครับไม่ค่อยกล้านั่งกันวิธีแก้ตอนนี้คือสัมผัสที่กระจกอย่างเดียวเลยครับห้ามแตะส่วนโลหะใดๆช่วยได้ครับ

และถ้าจอดรถให้ดึงกุญแจออกสักพักประมาณนับ1-10ค่อยเปิดประตูออกมาไม่ดูดครับ แต่ปลงอยู่เหมือนกันซื้อรถขนาดนี้มาต้องทำกันขนาดนี้เลยเหรอใช้รถมาคันนี้คันที่6เพิ่งเคยเจอครับแต่ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นครับตั้งหน้าแก้ปัญหาอื่นต่อไปมีเรื่อยๆครับ
Boss นิลกาญจน์
Jr. Member
**

like: 16

ปาเก็บตะวัน

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:25:32 am »

..ไม่เคยสังเกตุ หรือว่าไม่เคยโดนหรือว่าโดนแต่ไม่รู้..ต้องลองสังเกตุดูซะหน่อยแล้ว
PPV No.239
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:46:56 am »

โดนประจำ ยิ่งถ้าวันไหนอากาศเย็น แล้วใส่เสื้อผ้าที่มีส่วนผสม Wool โดนดูดทั้งวัน
บางครั้ง รถเข็นใน Supermarket ผมก็โดนดูด
Lek Driller
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 12:11:57 pm »

ผมเป็นคนที่โดนไฟฟ้าสถิตย์เล่นงานบ่อยมากๆ จนเกิดอาการหวาดระแวงอยู่บ่อยๆ ครับ
เคยโดนรถเข็นในห้างดูดเหมือนกันครับ แรงมาก นิ้วชาไป 10 นาทีได้มั้ง ที่หนักสุดคือนอนห้องแอร์เย็นจัด ปิดไฟมืด ลุกขึ้นมาเข้าห้องน้ำ รีบเดินไปจับลูกบิดประตูโลหะ คราวนี้มีทั้งเสียงดัง เปรี๊ยะ ได้ยินชัดเจนและแสงวาบเหมือนสายฟ้าบริเวณที่สัมผัส เจ็บมากๆ ครับ ช๊อตนี้
AHHA
Jr. Member
**

ID :1594 / ปาระยอง ลำดับที่ 159

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:34:37 am »

555.... มีเพื่อนเยอะเลย ผมก็เป็นพวกผิวแห้ง ไฟในกายและในใจแรงสูง  โดนบ่อยครับและหลายคันด้วย รวมถึงรถเข็นใน โลตัสครับ  หน้าหนาวทีไรเสียวทุกที  วันก่อนพึงโดนเบาๆของน้องปา ครับ อิ อิแต่เคยโดนใน ซีวิค ซิตตี้ มาก่อนเลย เฉยๆๆ

POPPY
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:23:09 am »

ผมเป็นคนที่โดนไฟฟ้าสถิตย์เล่นงานบ่อยมากๆ จนเกิดอาการหวาดระแวงอยู่บ่อยๆ ครับ
เคยโดนรถเข็นในห้างดูดเหมือนกันครับ แรงมาก นิ้วชาไป 10 นาทีได้มั้ง ที่หนักสุดคือนอนห้องแอร์เย็นจัด ปิดไฟมืด ลุกขึ้นมาเข้าห้องน้ำ รีบเดินไปจับลูกบิดประตูโลหะ คราวนี้มีทั้งเสียงดัง เปรี๊ยะ ได้ยินชัดเจนและแสงวาบเหมือนสายฟ้าบริเวณที่สัมผัส เจ็บมากๆ ครับ ช๊อตนี้
ป๋าเป็นมนุษย์ไฟฟ้าไปแล้วแน่นอน Cheesy

ภายใต้ดวงอาทิตย์นี้ ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
Tangpajero
Jr. Member
**

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 02:13:05 pm »

ทำไมไม่เคยเจอกับเค้า หรือว่าเราจะเป็นปาปลอม ฮือๆๆ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 03:19:51 pm »

เป็นแทบทุกเจ้าแต่ขึ้นอยู่กะผิวหนังของแต่ละคนด้วยว่ามีค่าความเป็นฉนวนมากน้อยแค่ไหน และความเย็นของอากาศในห้องโดยสารก็ช่วยสร้างไฟฟ้าสถิตย์ได้ดี ผมแก้โดยปิดคอมแอร์ก่อนจอดสัก2km.เพื่อเพิ่มอุณหภูมิก่อนดับเครื่องคับ

boontan
Newbie
*

สมาชิก #2400

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 03:32:14 pm »

ผมก็โดนประจำ แป๊บๆ ตอนเปิดประตูลงจากรถ เล่นเอาสะดุ้งเป็นประจำเลย

ทอฝัน #2400
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 04:43:40 pm »

ไม่เคยเจอครับ  เคยแต่ตู้อบไมโครเวพ เจ็บๆ สะดุ้ง

แต่ถ้ามันบ่อย น่าจะใช้ spray แลคเกอร์ พ่นบริเวณที่เราโดนบ่อยๆ  น่าจะกันไฟฟ้าผ่าน
TUM-CM
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 04:49:05 pm »

สังเกตุอีกอย่างครับ จะเป็นตอนลงรถ
แต่ตอนเปิดประตูขึ้นรถจะไม่เป็น

ยิ่งรถผมเป็นเบาะผ้า เวลาใส่กางเกงยีนส์
และช่วงหน้าหนาวอากาศแห้ง จะเจอบ่อยๆครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์