Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ค้างครับ  (อ่าน 4595 ครั้ง)
jarun rayong
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 11:40:51 pm »

เมื่อวันที่12 มค 56 ผมขับรถขึ้นเขาใหญ่เกียร์ค้างครับ รอบเครื่อง 4000 รอบจนถึงทางปกติไม่ชันแล้วเกียร์ก็ไม่เปลี่ยน พอเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา + - เกียร์โชว์ที่เกียร์ 2 ตลอดทำอย่างไรเกียร์ก็ไม่เปลี่ยนครับต้องค่อยๆคลานเป็นเต่าอยู่พักใหญ่จะจอดก็ไม่มีที่จอดมีรถตามหลังอยู่หลายคัน ขับชลออยู่พักใหญ่ๆถึงจะเปลี่ยนเกียร์เป็นปกติได้ครับ สงสัยจะต้องเข้าศูนย์เช็คเกียร์แล้วครับ ถ้าเป็นแบบนี้ขึ้นเหนือไม่รอดแน่ ขอผู้รู้ช่วยตอบและแก้ให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
noon
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 05:33:53 am »

ผมขึ้นเขาทุกอาทิตย์ เป็นบ้างเหมือนกันครับ แต่ไม่ทุกครั้ง
เลยเปลี่ยนใช้+-ตอนขึ้นก็จะไม่เป็น ตอนเช็คหมื่นโลไปเข้าศูนย์
เขาว่าจะให้ลงโปรแกรมเพิ่มครับ แต่ยังไม่ได้เอาไปลง
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 06:06:13 am »

แล้วตอนเกียร์ค้างใช้เกียร์เป็นแบบธรรมดา + - ได้ไหมครับแล้วที่ว่าศูนย์จะลงโปรแกมเพิ่มให้ใช้เวลาลงโปรแกมนานไหมครับ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 06:56:10 am »

อาการนี้หากไปเที่ยวกันและมีผู้โดยสารเยอะ ผมว่า trip ถัดไปไม่มีใครมาขึ้นน้องปาเราแน่ๆ   Sad
ทั้งอันตราย และป๋าๆ เสียหน้า    ผมยังไม่เคยพาน้องปาไปลุยป่าเขาเลย
ไม่ทราบว่าเป็น model ปีไหนครับ หากผ่านไปแถวๆศูนย์ จะได้ให้เขาเช็คเวอร์ชั่นโปรแกรมเกียร์ให้ซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2013, 07:01:56 am โดย suPreme » บันทึกการเข้า

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Oh aplus
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:57:17 am »

เกียร์เข้า save mode ถ้าใช้ Auto ขึ้นทางชันมักมีอาการ ให้โยกไป N แล้วกลับมา D ใหม่
จะให้ดีใช้ +/- ดีกว่าครับ

Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:41:51 am »

ของผมน้องปาขับ 2 GT ครับพอเกิดอาการผมก็เปลี่ยนมาเป็นเกียร์ธรรมดา + / - มันก็ทำอะไรไม่ได้เลยครับค่อยๆคลานอยู่นานพอควรเสียวรถที่ตามหลังมาหลายคันจะด่าเอา เซงมากๆเลย ของผมปา 2012 ครับออกรถวิ่งมาได้ 6 เดือนกว่าๆรถวิ่งไป 9400 กม.เอง
birdpatty
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 12:46:51 pm »

เมื่อวันที่12 มค 56 ผมขับรถขึ้นเขาใหญ่เกียร์ค้างครับ รอบเครื่อง 4000 รอบจนถึงทางปกติไม่ชันแล้วเกียร์ก็ไม่เปลี่ยน พอเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา + - เกียร์โชว์ที่เกียร์ 2 ตลอดทำอย่างไรเกียร์ก็ไม่เปลี่ยนครับต้องค่อยๆคลานเป็นเต่าอยู่พักใหญ่จะจอดก็ไม่มีที่จอดมีรถตามหลังอยู่หลายคัน ขับชลออยู่พักใหญ่ๆถึงจะเปลี่ยนเกียร์เป็นปกติได้ครับ สงสัยจะต้องเข้าศูนย์เช็คเกียร์แล้วครับ ถ้าเป็นแบบนี้ขึ้นเหนือไม่รอดแน่ ขอผู้รู้ช่วยตอบและแก้ให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
เป็นอาการเดียวกับผมเลยครับ เมื่อ 2 เดือนที่แล้วตอนที่ไปเชียงราย และเมื่อวันที่ 11 ที่ผ่านมาผมก็ขึ้นเขาใหญ่เหมือนกันครับตอนแรกก็กลัวว่าจะเป็นอีกหรือเปล่าครั้งนี้ก็เลยใช้เกียร์ +- เป็นส่วนใหญ่ สรุปว่าอาการเกียร์ค้างไม่เป็นครับ แต่ผมขึ้นไปประมาณ 10 กิโล แล้วก็ลงกลับครับ แต่ถ้าขับไปถึงอุทยาน ไม่แน่ใจว่ามีอาการหรือเปล่าครับ
wutty
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 01:12:49 pm »

ผมโชคดียังไม่เคยเจออาการเกียร์ค้างสักครั้ง ทั้ง 2 ครั้งที่ขึ้นเขา  ไปเขาค้อ กับ อุทยานแห่งชาติทองผาภูมิ    แต่ใช้แบบ manual ครับ  สมาชิกบางท่านบอกเพราะความร้อนของเกียร์    บางท่านบอกเพราะกล่องเซตมาแบบนั้นปาเจโร่เวลาขึ้นทางชัน ระบบจะให้เป็นเกียร์ สองตลอด
Sanit K. (ต้น)
Newbie
*

like: 3

*** ความจริง ** ของชีวิต *** ID 1671

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:30:40 pm »

เท่าที่สังเกตอาการเกียร์ค้าง ใช้เกียร์เป็นแบบธรรมดา +/- จะเกิดขึ้นทุกครั้งที่ใช้เกียร์ 3 ในทางขึ้นเขาเป็นเวลานาน

nuntawut(YAI)
Newbie
*

like: 20

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 01:38:53 am »

ของผมหลังจากทดสอบ ผมว่ามันค้างทั้ง2ระบบ ทั้งDและmanaul ถ้าเราลากเกียร์นานๆมันจะค้าง วิธีแก้ของผมคือผลักเกียร์ไปNแล้วค่อยกลับมาDใหม่ก็จะหาย ถ้าใช้เป็นmanaulผมก็จะไม่ขับแช่เกียร์2 จนรอบสูงเกิน 3000 รอบนานๆ เพราะมันจะค้าง ผมจะเปลี่ยนเป็น3กับ4แทน ใช้2 ให้น้อยๆครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์