Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จองมาแล้ว V6 อยากทราบว่าถ้าติดแก๊สตอนป้ายแดงจะดีไหมครบ  (อ่าน 3041 ครั้ง)
Tjanted
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 08:54:10 am »

จองมาแล้ว V6 อยากทราบว่าถ้าติดแก๊สตอนป้ายแดงจะดีไหมครับ แลวหลังจากติดแก๊สไปจะมีปัญหาอะไรต่อเครื่องยนต์ไหม หรือควรติดหลังจากวิ่งไปซัก 1000 โลก่อนครับ
ผมอยู่ชลบุรี ไม่ทราบว่าป๋า ๆ น้าๆ ที่อยู่แถวชลบุรี ระยอง ติดแก๊สกันที่ไหนบ้างครับรบกวนแน่ะนำด้วยครับ. ท สาธุ
Tong18
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 09:41:06 am »

วิงน้ำมันสักพักสังเกตุดูว่าตอนใช้นมันเครื่องสมบูรณ์ติดเลยครับสัก 1000 โล ก็โอเค

ผมยังไม่มีรถปาเจโร่ แต่ใช้รถมือสองติดแกสมา 6 ปีไม่มีปัญหาอะไรครับ รถผมปี 1996 รถผม 17 ปีก็ยังใช้ได้อยุ่นะครับ อิอิ

แต่ขอให้ติด LPG มาเชียร์ 1 เสียง
pongch
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 10:43:31 am »

ของผมใช้จนเจ็ดพันโล

ถึงเอาไปติดแก๊สครับ

ไปติดถึงนครปฐมเลย อยู่ชลบุรีเหมือนกัน
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 06:29:31 pm »

ความคิดเห็นผมนะครับ     ควรวิ่งน้ำมันไปก่อนสัก 10,000 โล   (เข้าศูนย์เช็คระยะสักรอบนึงก่อน)  แล้วค่อยติด

เพราะระหว่างนั้น ระบบอาจจะยังไม่เข้าที่เข้าทาง เกิดรถเป็นอะไรขึ้นมา จะได้อาศัยเคลมได้

ถ้าไปติดแก๊สแล้ว   ศูนย์จะปฏิเสธความรับผิดชอบทั้งหมดครับ    เขาจะโทษแก๊สสถานเดียว

แต่ถ้าป๋าไม่สนใจข้อนี้ ก็ติดได้เลยครับ

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
dddongdd
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 07:00:24 pm »

ผมจัดไปแล้วที่ 300 โล เคยใช่แต่รถติดแก๊ส ทำใจเติมน้ำมันไม่ได้  good ถ้าป๋ามั่นใจก็จัดเลยครับ หรือ รอซักระยะก็เซฟดีนะครับผม

ID 4155 ปาโคราช
Nologo Nut
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 08:23:47 pm »

ผมอยู่ศรีราชา ตอนแรกคิดว่าจะวิ่งสัก 10000 โลก่อน แล้วค่อยติด แต่พอลองน้ำมัน E20 ขนาดขับเนียนๆ ยัง โลละ 3 บาท ผมเลยตัดสินใจติด LPG มันตอน 500 โลเลย ตอนนี้ลองวิ่งไป 2 ถังล่ะ ตกอยู่ 1.4 บาท/กิโล อัตราเร่งผมว่าเหยียบดีกว่าน้ำมันอีก อ่อ รถผม 2.4 นะคับ
Keng Classic
Newbie
*

ฝืนใจตัวเองบ้าง แล้วจะเจออะไรดีๆเอง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 08:51:45 pm »

จองมาแล้ว V6 อยากทราบว่าถ้าติดแก๊สตอนป้ายแดงจะดีไหมครับ แลวหลังจากติดแก๊สไปจะมีปัญหาอะไรต่อเครื่องยนต์ไหม หรือควรติดหลังจากวิ่งไปซัก 1000 โลก่อนครับ
ผมอยู่ชลบุรี ไม่ทราบว่าป๋า ๆ น้าๆ ที่อยู่แถวชลบุรี ระยอง ติดแก๊สกันที่ไหนบ้างครับรบกวนแน่ะนำด้วยครับ. ท สาธุ
ดีครับ
ให้รีบติดเลย
รันอิน 1000 km พอ
ถ้ารอ 10000 km ต้องเอาเงินซื้อน้ำมันขับ ประมาณ 40,000 บาท
เอาเงินตรงนี้ไปติดแก๊สเถอะ ถ้าคุณไม่เสียดายเงิน   เอาเงินไปใช้ประโยชอย่างอื่นได้อีกเยอะ
ติดที่หงทอง ผมติดเหมือนกันป้ายแดงครับ
ผมจบวิศวะยานยนต์ เชื่อถือได้ ก็แล้วแต่ป๋าจะเชื่อ 555 ไม่ต้องซีเรียดครับ   รถมีไว้ใช้  สี่ถึงหกปี ป๋าก็ขายซื้อคันใหม่อยู่ดี 555  ฟันธง

รักพ่อและแม่
เชต
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 08:55:33 am »

V6 แนะนำวิ่งสัก 1000 โลก่อนเป็นอย่างน้อยครับ เพราะเวลาติดแก๊ซอาจมีปัญหาไฟ engine โชว์ได้ง่ายกว่า 2.4 ดังนั้นเราควรจะชัวร์ก่อนว่ารถเราปกติก่อนไปติดแก๊ซ ไม่งั้นคุยกันไม่จบครับ
Wongio
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:45:31 am »

V6 ของผมเซลล์แถมติดแก๊สมาให้แล้วครับ แต่คงต้องลองวิ่งน้ำมันดูไปสักระยะนึงก่อน  ยอดเยี่ยม
Tjanted
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 09:31:21 pm »

ขอบคุณพี่ๆป๋าๆน้าๆทุกท่านครับที่ให้คำแน่ะนำแต่ผมยังมีคำถามอยู่คับ
1.  ไฟ engine คืออะไรและมีผลยังไงต่อเครื่องยนต์คับ
2.    ถ้าผมจะติดแก๊สแถวๆชลบุรี ระยอง ควรติดตั้งที่ไหนคับ
3. มีป๋าๆน้าๆท่านไหนติดตั้งแก๊สหัวฉีด atiker บ้างครผมถามราคามาแค่ 30000 เองคับ
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:05:10 pm »

ขอบคุณพี่ๆป๋าๆน้าๆทุกท่านครับที่ให้คำแน่ะนำแต่ผมยังมีคำถามอยู่คับ
1.  ไฟ engine คืออะไรและมีผลยังไงต่อเครื่องยนต์คับ
2.    ถ้าผมจะติดแก๊สแถวๆชลบุรี ระยอง ควรติดตั้งที่ไหนคับ
3. มีป๋าๆน้าๆท่านไหนติดตั้งแก๊สหัวฉีด atiker บ้างครผมถามราคามาแค่ 30000 เองคับ

ขอตอบเฉพาะข้อ 1 นะครับ ไฟเอนจิ้น หรือ เช็คเอนจิ้น คือ ไฟเตือนรูปเครื่องยนต์สีส้ม ที่หน้าปัด  หากติดขึ้นมาเมื่อไหร่ แสดงว่ามีบางอย่างในรถผิดปกติขึ้น ซึ่งไฟนี้ จะมีเซ็นเซอร์ติดอยู่ทั่วรถประมาณ 4-5 จุด (แล้วแต่รุ่นรถ บางรุ่นก็เยอะกว่านั้น) ถ้าไฟโชว์ขึ้นมา แสดงว่ามีจุดใดผิดปกติ หรือเสีย   การจะเช็คว่าเกิดจากเซ็นเซอร์ตัวใด ต้องใช้เครื่องมือเช็ค หรือที่เรียกว่า เช็คโค๊ด ทำการซ่อมแซม แล้วทำการลบไฟโชว์  หากไฟนี้ติดขึ้นมา ควรจอดรถ หรือเข้าศูนย์ เข้าอู่ที่ใกล้ที่สุด เพื่อตรวจเช็ค (หรือมีอุปกรณ์เช็คเอง ก็เช็คเลย เช่น เกจ์วัดต่างๆสมัยนี้ สามารถเช็คโค๊ดได้) อย่าฝืนขับ เพราะอาจจะเป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์ได้ครับ

ปัญหา V6 ที่ติดแก๊สแล้วมีไฟโชว์ ที่เคยพบคือ ความร้อนในท่อไอเสีย (ช่วงแคท) มากขึ้น จนเซ็นเซอร์ที่ฝังอยู่ที่แคท ส่งสัญญาณเตือนว่าไอเสียมีความผิดปกติ  ซึ่งแต่ละคันก็มีปัญหาแตกต่างกันไปครับ  อู่เก่งๆ ติดแก๊สมาเยอะๆ จะรู้วิธีแก้ไขหมดแล้ว   แต่ถ้าไปอู่ที่ไม่เคยติดแก๊ส V6 เลย  เราอาจจะเป็นหนูลองยาให้เขาได้ครับ

ปล. ถ้ายังไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย (สังเกตจากที่ป๋าถามว่า ไฟเอนจิ้นคืออะไร) รบกวนศึกษาข้อมูลเยอะๆ ก่อนครับ    เพราะว่าติดแก๊สแล้ว อาจมีปัญหาจุกจิกตามมา เช่น น้ำหาย ไฟโชว์ เครื่องเขก แบ็คไฟร์ หัวเทียนบอด ฯลฯ ไม่ต้องถึงขนาดรู้แบบช่าง  แต่ขอให้รู้ทันช่าง เท่านั้นพอครับ

เครื่อง V6 ติดร้านดังๆ บางคันยังไฟโชว์  แก้ 3-4 รอบ ถึงจะจบ  ถ้าท่านไม่ศึกษาข้อมูลก่อน เดี๋ยวจะเสียความมั่นใจ พาลจะว่ารถไม่ดี เสียอารมย์ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:08:03 pm โดย KengEVO5 (No.521) » บันทึกการเข้า

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์