Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ออกรถมาขับไม่ถึง 200 กิโล มีควันขาวพุ่งออกมาเยอะตอนสตาร์ท  (อ่าน 3687 ครั้ง)
OUNMOMO
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:53:10 am »

สงสัยว่าควันเกิดจากอะไรค่ะ    เมื่อวานเย็นมีควันขาวออก กลุ่มเบ่อเร่อ  แล้วขับมาสัก 1 กม  มีออกมาอีก  พอตอนเช้าขับสักพัก  ไฟเครื่องโชว์    รถ Pajero sport  V6 เครื่อง 3000  ใครเคยเจอบ้างค่ะ   อีกนิดนึงค่ะ   ตรงล้อไม่มีกันโคลนบังโคลนกระเด็นเข้าไปเปรอะเครื่องเหรอค่ะ  มองจากตรงล้อเข้าไปเห็นตรงเครื่องหมดเลย     มันจาสกปรกเวลาเราขับรถลุยโคลนซิค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2014, 10:55:52 am โดย OUNMOMO » บันทึกการเข้า
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 11:00:23 am »

แนะนำเข้า0เลยคับไม่ปกติแน่ๆ

tojung02
Jr. Member
**

like: 5

น้องปาน้ำเงิน 2.4 กาฬสินธุ์ครับ ID 867

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 11:37:27 am »

มีรูปไหมครับ อยากเห็นว่าเป็นยังไง

หนุ่มสงขลา มาเป็นเขยอีสานครับ
Nologo Nut
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 12:01:15 pm »

ควันขาวด้วยหรอ ไม่ทราบว่าพอเช็คระดับน้ำมันเครื่องเป็นมั้ยคับ ถ้าเป็นลองดูระดับน้ำมันเครื่องลดลงหรือเปล่า เบื้องต้นนะคับ
jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 12:26:14 pm »

ส่วนเเรื่องโคลนเข้าห้องเครื่องแก้ได้ครับลองดูนี้(มีที่ห้องซื้อขาย) สาธุ

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
suri_yaya
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:12:12 pm »

น่าจะเป็นไอน้ำ ไม่ใช่ควันครับเป็นเฉพาะตอนอากาศเย็นๆป่าวครับ
may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 02:05:12 pm »

หรือเติมน้ำมันอะไรครับ

ส่วนตรงซุ้มล้อส่วนตัวไม่กังวล เพราะรถยี่ห้อ รุ่นอื่นก็คล้ายๆกัน เช่น CRV รุ่นสอง ไม่เกิดปัญหาโคลนกระเด็นเลอะครับ  ยกเว้นขับลงไปลุยโคลนจริงๆแบบนั้นอาจกระเด็นเลอะเครื่องบ้างซึ่งกรณีแยยนี้นานๆคงเจอที
OUNMOMO
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 04:50:05 pm »

เมื่อเช้าบิดกุญแจไฟเครื่องไม่โชว์แล้ว    สตาร์ทแล้วไม่มีควันขาว  เลยให้แฟนลองเร่งเครื่อง    ครั้งนี้เป็นควันดำออกมาเยอะแยะเลยค่ะ    ยิ่งเร่งยิ่งออก     รถจอดห่างจากผนังบ้านประมาณครึ่งเมตร   ผนังบ้านดำเลยค่ะ    เลยเอารถไปให้ศูนย์ศรีราชาเช็ค  ศูนย์เช็คแล้วบอกว่าไม่มีอะไรผิดปกติ   รถรุ่นนี้

เป็นแบบนี้แหละ   ตอบแบบเสียมะด้ายอีกแล้ว 

เซ็งเลยค่ะ     ตอนนี้ไม่กล้าเร่งเครื่องกลัวควันออกมาอีก  ...   เดี๋ยวจาลองถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ

น้ำมันเป็นน้ำมันที่ทางศูนย์ที่รังสิตที่ออกรถมาเติมมาให้ค่ะไม่รู้น้ำมันอะไร    แต่ล่าสุดเติมGas95ไปค่ะ

เรื่องบังโคลนเดี๋ยวเข้าไปดูในห้องซื้อขายนะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 08:05:43 pm »

ออกรถมาจากที่ไหน  ก็กลับไปที่นั่นเลยครับ  พิสูจน์โดยให้แผนกช่างเปิดถ่ายน้ำมันในถังออกมาพิสูจน์เลยครับ  ตองลงเรื่องยืนยันให้ได้ว่า 0 ที่เราออกมาเติมน้ำมันผิดมาเองให้ได้ ให้มีการบันทึกลงไว้ครับ  พอเครื่องมีปัญหาอะไร  จะมาโทษว่าเราเอา ดีเซล เติมลงไปเพราะเราไม่ดูหัวจ่ายจากปั๊มเองไม่ได้
ช่างทำไมจะไม่รู้ครับ  อาการเห็นชัดซะขนาดนั้น  

อยู่ดูพิสูจน์ด้วยนะครับตอนน้ำมันออกมาอยู่ในถาด  ป่านนี้เจือจางไปเยอะแล้วมังครับ  แต่น่าจะมีเหลือเป็นหลักถาน     ยังไงให้รับเรื่องไว้ว่าถ้ามีการเติมผิดให้เป็นการผิดจาก 0 บันทึกไว้ก่อน  ไม่ทำอะไรก็ยังดีกว่า   ปล่อยไว้นาน เราเองจะเจอคำถามปวดใจมาก  ว่า  ไปเติมดีเซลที่ไหนมาครับ?

ถ้าไม่ใช่ดีเซลละก็   รถคันนี้น่าจะพร้อมพังได้แล้วที่มีอาการขนาดนั้นครับ  ผมว่าเองนะ  เอะใจก็เขม่าดำนี่แหละ  ถ้าน้ำมันเครื่องก็คงเหม็นคลุ้งไปหมดจนสังเกตได้แล้วครับ  ต้องให้ 0 ยอมรับก่อนนะครับว่าเขาเติมมา  ไม่ทำอะไรก็ยังไม่ใช่ประเด็น

คำตอบของช่างนี่แปลกพิลึกจริง.... ปรกติครับ  รถรุ่นนี้เป็นแบบนี้เอง  
รถรุ่นไหนก็ไม่เป็นแบบนี้หรอกครับ   เอารูปมาดูกันด่วนเลยครับ .... เอาเขม่าผนังบ้านด้วยครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2014, 08:11:38 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
OUNMOMO
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 07:51:22 am »

ขับได้ 1300 กว่ากิโล  เจออาการเครื่องกระตุกอีกเวลาออกตัวความเร็วอยู่ที่ 20-30   แรกๆเป็นทุกครั้งที่ออกตัว  แต่สักพักก็เป็นบ้างบางครั้ง    เข้าศูนย์ให้ช่างเช็คทั้งควันดำและเครื่องกระตุก  ช่างอัพ software ECU  ช่างบอกว่าควันดำส่วนผสมerror     แต่เรื่องกระตุกไม่ได้บอก   ออกมาจากศูนย์ก็หายดี  รอดูต่อไปค่ะ      ซื้อรถป้ายแดง  เหนื่อยพอๆ  กับซื้อรถมือสองเลย   แต่เซ้งตรงที่จ่ายตังส์เยอะกว่า haha            คุณtojung02  ลองเช็คน้ำมันเครื่องแล้ว    รอยคราบน้ำมันที่ก้านวัดเลยรูบนมาประมาณ 1 นิ้ว   กะลังสงสัยว่าทำไมช่างต้องเติมเกินขนาดนั้น  แล้วต้องถ่ายออกมั้ยค่ะ       
ao_thammarat
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:11:56 am »

อาการแบบนี้ผมเคยเจอคันเก่าดีเซล เป็นเพราะมีน้ำปนอยู่ในน้ำมันคับ ต้องไล่ล้างทิ้งหมดคับถึงหาย อาการเดียวกันคับ มีควันขาว และเครื่องกระตุก แต่ของผมปล่อยไว้นานจน สตาร์ทเครื่องใหม่ตอนเครื่องเย็น สักพักเครื่องสั่นและดับเอง เลยเข้าศูนย์ถึงเจอสาเหตุคับ. ปล.ตอนนี้ใช้วี6 เคยเจออาการรอบขึ้นค้าง 1,000  แต่เป็น ทุกครั้งที่เติมน้ำมันปั๊ม es คับ เติม 2 ครั้ง รอบขึ้นทั้ง2 ครั้ง คับ ตอนนี้ฉุกเฉินยังไงก็ไม่เข้าแล้วคับ
หนึ่ง ปาคาราเมล
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 11:16:01 am »

แนะนำว่า ล้างทั้งระบบครับ ถ่ายของเหลวในระบบออกทั้งหมด...

ถามว่าทำไมต้องทำ...Huh?
น้ำมันเครื่อง  อายุ 6 เดือน เท่านั้น อย่าฝืน...ก่อนรถจะมาถึงมือเราไม่รู้จอดนิ่งๆมานานเท่าไหร่
น้ำมันเกียร์  เฟืองท้าย อายุใช้งานมาตรฐาน 4 หมื่นโล  แต่จากที่ป๋าๆ เจอกันมา น้ำมันเฟืองท้ายขาดครับ ผมเองก็โดน

ส่วนอาการกระตุกๆ ขณะเครื่องทำงาน อาจมีสิ่งสกปรก น้ำ หรือเจอแก๊สโซฮอลบูดประเภทเติมมาแล้วจอดทิ้งนานๆ แอลกอฮอล์ระเหยหมดทำนองนี้อ่ะ...เคยโดนมากะรถแฟนครับ  ล้างทั้งระบบเลย  ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ
สงสัยก็ควันดำนี่แหละ  อาจเกิดจากน้ำมันเครื่องเกิน เลยปนไปกับไอเสีย หรือป่าว... ทนไม่ได้ ทนไม่ได้ ทนไม่ได้
OUNMOMO
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 01:27:25 pm »

k. หนึ่ง คาราเมล  ค่ะ    ที่ก้านวัดน้ำมันเครื่องดูตรงไหนค่ะ      ว่าให้เติมน้ำมันเครื่องเท่าไหร่    เห็นที่ก้านวัดมีรูล่างกับรูบน  และจากปลายก้านวัดเป็นแถบสีเข้ม ๆ    เลยรูบนขึ้นมาประมาณ  1 นิ้ว     ตอนนี้น้ำมันเครื่องเลยแถบสีเข้มมาประมาณ 1 เซ็นต์ ครึ่งนะค่ะ      น้ำมันเครื่องเกินหรือป่าวค่ะ   เรื่องล้างทั้งระบบ  กลับไปที่ศูนย์ที่ออกรถมาแจ้งปัญหาควัน  และให้เปลี่ยนของเหลว  ช่างบอกว่าให้ครบ  5000  โล  ค่อยมาเปลี่ยนนะค่ะ  เรื่องควันช่างบอกว่ารถรุ่นนี้เป็นแบบนี้อีกแล้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2014, 01:30:12 pm โดย OUNMOMO » บันทึกการเข้า
หนึ่ง ปาคาราเมล
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 01:42:30 pm »

ดูจากคู่มือก่อนครับ ว่าก้านอยู่ตรงไหน แต่รถปกติทั่วไป จะมีก้านวัด 2 อัน
อันแรก น้ำมันเครื่อง อันที่ 2 น้ำมันเกียร์ (น้ำมันเกียร์ จะมีเหล็กสปริงล๊อกอยู่ครับ)

ดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องมาดู จะมี ขีดบอกระดับอยู่ 2 ขีด ดูอย่าให้เกินขีดบนครับ
การเช็คน้ำมันเครื่อง จอดรถให้ได้ระดับบนพื้นเรียบครับ ให้ดึงก้านวัดมาทำความสะอาดก่อนในครั้งแรก
แล้วลองใส่กลับเพื่อวัดระดับครับ ทำซัก 2 ครั้ง ก็จะทราบระดับที่ชัดเจนครับ

โดนส่วนตัวรถผมทุกคัน จับถ่ายของเหลวทั้งคันตั้งกะประมาณ 1000 โลครับ ด้วยเหตุผลข้างต้น รถของเรา เงินของเราครับ
 yes!! yes!! yes!!

ถ้ามีภาพถ่ายมาก็จะดีครับ ป๋าๆ ในนี้เก่งๆหลายท่านครับ จะได้ช่วยกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์