Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงก๊อกๆ แก๊กๆ ข้างๆคนขับ  (อ่าน 3475 ครั้ง)
@TingTong
Newbie
*

like: 15

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 02:15:10 pm »

มันคือเสียงอะไร แล้วแก้ยังไงครับ??  ทนไม่ได้
แรกๆผมเฉยๆ แต่ตอนนี้เริ่มรำคาญแล้วครับ วิ่งถนนเรียบๆ ในเมืองก็ยังดัง มันชักจะเกินไปล่ะ เหมือนซื้อรกเก่ามันใช้งานยังไงไม่รู้

3384 - พี่ปาดำ ณ.ศรี'ชา
ธัญญพัฒน์ เพียรรักษ์การ
Newbie
*

like: 0

รักรถ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 03:01:27 pm »

มันคือเสียงอะไร แล้วแก้ยังไงครับ??  ทนไม่ได้
แรกๆผมเฉยๆ แต่ตอนนี้เริ่มรำคาญแล้วครับ วิ่งถนนเรียบๆ ในเมืองก็ยังดัง มันชักจะเกินไปล่ะ เหมือนซื้อรกเก่ามันใช้งานยังไงไม่รู้

นั่นสิครับ ผมเป็นมาจนชินไปแล้ว รอผู้รู้มาตอบ ให้หายข้องใจครับ

Oat TT Autoxenon The Garage Chiang Mai
opor119
โอปอ
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 03:35:02 pm »

อาการเหมือนผมรึป่าวครับ เสี่ยงมาจากใต้แผงคอนโซลพวงมาลัย ตรงแผงสวิทต์ปรับกระจกมองข้าง มันยึดไม่แน่น เวลาขับไปจะมีเสียยงแกร็กๆ พอเอามือไปวางหรือทาบแผงสวิทต์เอาไว้เสียงหายครับ..
Scapula
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 05:10:45 pm »

ของผมให้ช่างที่ศูนย์เปิดแผงประตูคนขับออกแล้วก็เค้าก็เอาแผ่นฟองน้ำมารองสายสลิงที่เปิดประตูครับ จะมีสองเส้นก็รองทั้งคู่เลยครับ ตอนนี้เงียบดี แต่ไม่ได้ลองวิ่งเร็วสูง ๆ ดูว่าหายสนิทหรือเปล่า เพราะปกติของผมจะดังช่วงความเร็วเกิน 100 กม. ครับ
JATE NO.531
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 09:29:24 pm »

ที่เสากลาง ข้างคนขับหรือปล่าว ถ้าใช่ ของผมแก้ไขได้แล้ว
@TingTong
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 10:05:50 pm »

ที่เสากลาง ข้างคนขับหรือปล่าว ถ้าใช่ ของผมแก้ไขได้แล้ว

ใช่เลยครับ ป๋าแก้ยังไง ขอลายแทงหน่อยครับ

JATE NO.531
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 12:35:53 am »

ป๋าแกะฝาพลาสติกที่เสาด้านล่างออก
จะเห็นแผ่นพลาสติกที่ไว้ยึดสายไฟ กับโครงรถ น่าจะมีสามอัน
ไอ้แผ่นเล็กๆนี่แหละ ผมเข้าใจว่ามันไปชิดฝาที่หุ้มเสา เวลารถวิ่ง
แล้วถึงรอบที่มันสั่น ปลายแผ่นพลาสติกจะกระทบฝาเสา ทำให้เกิดเสียง
ผมเลยเอาเทปที่เป็นสักหลาดพันแผ่นชิ้นพลาสติกไว้ มันก็เลยมีตัวกั้นซับการกระทบกัน
มันก็เลยเงียบ หรือป๋าจะเอาไฟลนดัดแผ่นพลาสติกเพื่อไม่ให้กระทบกันด้วยก็ดี
(ผมคิดได้ตอนปิดฝาแล้ว ก็เลยตามเลย เพราะมันเงียบแล้ว)

ถ้ามีเสียงกระทบหน้าคอนโซน ใต้จอ ก็ลองถอด ฝาครอบจอออก ถอดจอออกก่อน
เช็คดูว่าจะมีอะไรกระทบกันได้ และก็หาอะไรพัน หรือหุ้มไว้ ส่วนของผม ไขน็อตที่ฝาของหน้ากากแอร์ (เอาจอออก ก็เห็น มีอยู่สองข้าง)
ให้คลายเล็กน้อย มองดูแผงหน้ากากแอร์สีเทา จะมีช่วงที่ต่อชนกับโครงกรอบของจอสีดำ(อยู่ด้านล่างของช่องจอ) ให้เผยอพอที่จะเอาอะไรรองเพื่อไม่ให้กะทบ
กันโดยตรง เสร็จแล้ว ประกอบคืน ของผมเงียบหมด ไม่มีเสียงแก็กๆ ให้รำคาญ
ถ้าไม่เข้าใจ โทรหาผม ได้ 089 1323870 พิมพ์อธิบาย ผมเองยัง งง งง อิอิ

@TingTong
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 10:24:22 am »

ป๋าแกะฝาพลาสติกที่เสาด้านล่างออก
จะเห็นแผ่นพลาสติกที่ไว้ยึดสายไฟ กับโครงรถ น่าจะมีสามอัน
ไอ้แผ่นเล็กๆนี่แหละ ผมเข้าใจว่ามันไปชิดฝาที่หุ้มเสา เวลารถวิ่ง
แล้วถึงรอบที่มันสั่น ปลายแผ่นพลาสติกจะกระทบฝาเสา ทำให้เกิดเสียง
ผมเลยเอาเทปที่เป็นสักหลาดพันแผ่นชิ้นพลาสติกไว้ มันก็เลยมีตัวกั้นซับการกระทบกัน
มันก็เลยเงียบ หรือป๋าจะเอาไฟลนดัดแผ่นพลาสติกเพื่อไม่ให้กระทบกันด้วยก็ดี
(ผมคิดได้ตอนปิดฝาแล้ว ก็เลยตามเลย เพราะมันเงียบแล้ว)

ถ้ามีเสียงกระทบหน้าคอนโซน ใต้จอ ก็ลองถอด ฝาครอบจอออก ถอดจอออกก่อน
เช็คดูว่าจะมีอะไรกระทบกันได้ และก็หาอะไรพัน หรือหุ้มไว้ ส่วนของผม ไขน็อตที่ฝาของหน้ากากแอร์ (เอาจอออก ก็เห็น มีอยู่สองข้าง)
ให้คลายเล็กน้อย มองดูแผงหน้ากากแอร์สีเทา จะมีช่วงที่ต่อชนกับโครงกรอบของจอสีดำ(อยู่ด้านล่างของช่องจอ) ให้เผยอพอที่จะเอาอะไรรองเพื่อไม่ให้กะทบ
กันโดยตรง เสร็จแล้ว ประกอบคืน ของผมเงียบหมด ไม่มีเสียงแก็กๆ ให้รำคาญ
ถ้าไม่เข้าใจ โทรหาผม ได้ 089 1323870 พิมพ์อธิบาย ผมเองยัง งง งง อิอิ

ถ้างั้นกรณีของผมน่าจะเป้นคนละสาเหตุแล้วครับ รถผมมันดังตั้งแต่ล้อหมุนเลยครับ ทุกความเร็วก็ดังหมด ที่แน่ๆคือ ทางไม่เรียบเป็นดัง ทางคอนกรีตมันก็ยังดัง ไม่ดังเฉพาะทางลาดยางเรียบๆ เท่านั้นแหละครับ

Boy_ID.NO.4545
Jr. Member
**

like: 9

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 10:33:32 am »

ของผมดังทั้ง2  ที่เหมือนกันครับ ขอบคุณมาก จะลอทำดู

Boy : Pajerosport Thailand : ID.NO.4545
Pajero V6 3.0 GT 2013 "SNOW MAN" LPG Prins VSI2 K9 Injector
Two Meter Stand by 145.1625 MHz Callsign : HS0TLC
CB Stand by CH78
JATE NO.531
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 11:42:03 am »

ต้องหาจุดที่ดังให้เจอ แล้วถอดดูนะครับ
ยังไงสาเหตุที่มีเสียง ก็คือการกระเสียดสี หรือกระทบกัน ของวัตถุในนั้น
NoNg_Ple
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 12:01:48 pm »

มาร่วมด้วย ช่วยเป็น

ให้ศูนย์รื้อไป 1 รอบ
ตอนลองที่ศูนย์หาย
กลับบ้าน ดังอีก

เป็นจนเริ่มท้อ ท้อ แล้วนะ  เจ้าปาขี้โรค
ทั้งเฟืองหอน คอนโซลกลาง ประตูขวาคนขับ ดัง

มันจะดัง ดังไปถึงไหน ไหน ไหน

@@@ พลังแห่งรัก  บัญชาให้คุณทำอะไรได้ทุกๆ อย่าง @@@
tatchapong
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 01:51:18 pm »

ผมชินแล้วครับ ปัญหานี้เข้าศูนย์ 3 รอบไม่หาย 
แต่เด๋วลองทำดู ได้ผลยังไงจะมาบอก
EVODA3
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 02:31:37 am »

ของผมมีทั้งข้างหน้าแถวจอ ดังเวลาวิ่ง เบา อี้ดๆๆๆ
ข้างประตูตฃคนขับก็ดัง
เวลาจอดรถตากแดด นานเราสตาร์ทเปิดแอร์จะมีเสียงลั่นมาจากประตู คู่หลัง งงเลย ไทรทันไม่เห็นเป็น เหมือน V6
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์