Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหนื่อยใจกับปัญหา "น้องปา"  (อ่าน 8006 ครั้ง)
NoNg_Ple
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 10:47:58 pm »

พี่พี่ท่านไหนมีคำแนะนำ หรือ มีศูนย์ดีดี ช่วยบอกหน่อยค่ะ

ปาดีเซลป้ายแดงเพิ่งพ้น 1000
เจอปัญหา กวนใจ ขนาดนี้ ควรไปศูนย์ไหนดี ( อยู่ กทม. แถวลาดกระบัง )

1.เสียงดัง แก๊กๆ ตรงคอนโซลกลางและข้างประตูคนขับ เข้าศูนย์ 1 รอบตอนนี้ก็ยังดังอยู่
2.เสียงดัง อู้ๆๆ ตอนถอนคันเร่งออกตัว หรือ ถอยหลัง เข้าศูนย์ 1 รอบตอนนี้ก็ยังดังอยู่

3.ถ่ายน้ำมันเครื่องตอน 1000 โล ตอนนี้ เครื่องมีอาการกระตุก
4.มีเสียงดังแก๊กๆๆ ด้านหลังฝั่งซ้าย ไม่รุ ดังมาจากอะไรตรงไหน
5.มีอาการกระพือ และ เหมือนขับโต้ลม  ตอนวิ่งประมาณ 90 ขึ้น จนไม่กว่าเหยียบเกิน 100

รับทราบว่ามันเป็นปัญหาพี้นฐานของ ปา  แต่ไม่คิดว่าจะเจอปัญหาเยอะขนาดนี้

รบกวนช่วยแนะนำศูนย์ ที่สามารถเหมาแก้ไขอาการเหล่านี้ให้หน่อยค่ะ
ไม่ไหวจะเหนื่อยใจ กับ รถใหม่ ป้ายแดง คันนี้แล้ว
ขับพี่โต พี่ฮอน พี่นิส  ไม่เคยเจอ อะไรที่มันกวนใจ ขนาดนี้มาก่อนเลย

เลือกเอง ซื้อเอง ขับเอง
ปัญหาเหล่านี้อาจจะเล็กน้อยสำหรับ ป๋า ป๋า ผู้ชาย แต่ มันกวนใจผู้หญิงที่ไม่รู้เรื่องรถแบบเรา   

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ สาธุ สาธุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2014, 03:25:12 pm โดย แม่2ข้าว » บันทึกการเข้า

@@@ พลังแห่งรัก  บัญชาให้คุณทำอะไรได้ทุกๆ อย่าง @@@
joshiro
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 05:51:05 am »

เฉพาะเสียงที่น่าลำคาญก่อนครับ   แนะนำศูนย์นวมินทร์ เห็นว่ามีช่างที่รื้อหาพวกเสียงที่ไม่พึงปราถนา
เก่งอยู่คนหนึ่ง. แต่ไม่ทราบยังอยู่รึเปล่า ลองดูครับ
bomza
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 07:24:14 am »

ผมก็ดังตรงคอนโซลกลางแต่ค้นพบว่าเป็นที่ครอบช่องใส่ของ(รถผม 2.4) ตอนนี้หายละ ส่วนเสียงกระพือนี่ผมก็เป็น รู้สึกรำคาญเช่นกันไม่รู้ว่าเป็นเรื่องปกติรึว่ามีปัญหากันแน่ เดี๋ยวไกล้จะเข้าศูนย์ครบหมื่นโลละเดี๋ยวให้ช่างดูให้อีกทีครับ
Konzilla
PA Meedee ID.4255 เจอะกันแล้วยิ้มแย้มทักทาย ^^
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:01:49 am »

ใจเย็น ๆ ครับ  ช่วย ๆ กันดูช่วย ๆ กันหาทุกปัญหาแก้ได้ครับ

ผมก็เป็นเหมือนกัน 2 ข้อ

เวลาถอนคันเร่งถ้าวิ่งที่ 80 - 120 จะมีเสียงคล้าย ๆ กัน  เอาเข้าโอช่างไปลองเทสเกือบครึ่ง ชม บอกมาจากหม้อต้มแก๊สรึอะไรสักอย่าง
ว่าจะนัดช่างแก๊สให้  ตอนนี้ก็หายเงียบไปอยู่  ว่าเข้าหมื่นโลจะตามดู

ขับความเร็วม่กกว่าร้อยมีอาการโคลง  เป็นเหมือนกันครับตอนออกมาใหม่ ๆ โคลงคุมรถยากมาก เลยเอาไปตั้งศูนย์ใหม่ช่วยได้เยอะครับ

ขอให้แก้ปัญหาได้ไว ๆ ครับ ^^

The Best Solution for All Factory
ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:18:33 am »

ใจเย็นๆครับ  รถผมก็ดีเซลล์ 2.5 GT ไม่เจออย่างที่กล่าวมาครับ แต่พอแนะว่าเสียงแก๊กๆ ตรงประตูน่าจะมาจาก belt มันไปกระทบกับเสาด้านข้างมั้ย อีกอย่างคือลองแกะแผงประตูออกมามันน่าจะมีพวดสายไฟหรือสายสลิงดึงกลอนประตูไปกระทบกับอะไรซํกอย่างนะ  ลองค้นหากระทู้เก่าๆ มีหลายๆ ท่านแก้ได้ครับ 

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
poindkid
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:56:18 am »

ส่วนเสียงดังด้านหลังฝั่งซ้ายลองตรวจดูช่องไว้ชุดเครื่อมือแม่แรงนะครับเผื่อมีอะไรยึดไม่แน่น ส่วนเสียงอื่นๆที่ดังมาจากในรถส่วนใหญ่ดังมาจากเข็มขัดนิรภัยครับ
pon306
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 09:17:19 am »

ผมมาเอาใจช่วยคับผมอยู่แถวลาดกระบังเหมือนกันคับส่วนมากใช้บริการศูนย์พัฒนาการ คับออกที่นั้นมีปัญหาลองเข้าใช้บริการดูคับแนะนำป๋าให้เข้าหลายคันแล้ สาธุ

DI3388  line ID pon306
ao_thammarat
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:01:31 am »

3.ถ่ายน้ำมันเครื่องตอน 1000 โล ตอนนี้ เครื่องมีอาการกระตุก

อาจจะเป็นจากปั๊มน้ำมันก็ได้คับ ถ้าตอนนี้เติมปั๊มประจำอยู่ให้ลองเปลี่ยนเติมปั๊มอื่นดูคับ แต่ต้องวิ่งให้ขึ้นไฟเตือนก่อนก็ดีนะคับ จะพอจางน้ำมันเก่าได้คับ
ปล.เป็นการทดลองนะคับ

NoNg_Ple
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:26:38 am »

เฉพาะเสียงที่น่าลำคาญก่อนครับ   แนะนำศูนย์นวมินทร์ เห็นว่ามีช่างที่รื้อหาพวกเสียงที่ไม่พึงปราถนา
เก่งอยู่คนหนึ่ง. แต่ไม่ทราบยังอยู่รึเปล่า ลองดูครับ

ขอบคุณมากค่ะ 
ศูนย์ รามอินทรา กม.8 รื้อไปรอบ ตอนออกจาก O หาย ขับไปสักพักดังอีก

@@@ พลังแห่งรัก  บัญชาให้คุณทำอะไรได้ทุกๆ อย่าง @@@
NoNg_Ple
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:45:15 am »

ผมก็ดังตรงคอนโซลกลางแต่ค้นพบว่าเป็นที่ครอบช่องใส่ของ(รถผม 2.4) ตอนนี้หายละ ส่วนเสียงกระพือนี่ผมก็เป็น รู้สึกรำคาญเช่นกันไม่รู้ว่าเป็นเรื่องปกติรึว่ามีปัญหากันแน่ เดี๋ยวไกล้จะเข้าศูนย์ครบหมื่นโลละเดี๋ยวให้ช่างดูให้อีกทีครับ

อาการกระพือ กับ สั่น ๆ

ตามอ่านกระทู้เก่า ๆ
บางคันเจอปัญหา เพลากลาง
ป๋า หลายๆ ท่าน เคลม เปลี่ยนแล้วอาการดีขึ้น

ยังไง ป๋า สังเกตุ อาการรถตัวเองด้วยนะคะ

ใจเย็น ๆ ครับ  ช่วย ๆ กันดูช่วย ๆ กันหาทุกปัญหาแก้ได้ครับ

ผมก็เป็นเหมือนกัน 2 ข้อ

เวลาถอนคันเร่งถ้าวิ่งที่ 80 - 120 จะมีเสียงคล้าย ๆ กัน  เอาเข้าโอช่างไปลองเทสเกือบครึ่ง ชม บอกมาจากหม้อต้มแก๊สรึอะไรสักอย่าง
ว่าจะนัดช่างแก๊สให้  ตอนนี้ก็หายเงียบไปอยู่  ว่าเข้าหมื่นโลจะตามดู

ขับความเร็วม่กกว่าร้อยมีอาการโคลง  เป็นเหมือนกันครับตอนออกมาใหม่ ๆ โคลงคุมรถยากมาก เลยเอาไปตั้งศูนย์ใหม่ช่วยได้เยอะครับ

ขอให้แก้ปัญหาได้ไว ๆ ครับ ^^

ขอบคุณค่ะ ป๋าKon

ตอนแรกกะขับไปสักพัก  เจอปัญหาเสียงดังฝั่งซ้ายด้านล่าง คงต้องแวะไป O  ในเร็ววัน เพราะ กลัวเป็นเยอะ
ส่วนอาการโคลง ตอนขับใหม่ ๆ ทางไกล บนมอเตอร์เวย์ ไม่มีอาการใดๆ เลยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2014, 11:49:08 am โดย แม่2ข้าว » บันทึกการเข้า

APIMANYU
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 01:25:08 pm »

ผมก้อมีตอนส่งค่างวด 

ฟ้ากว้างทางไกล แบ่งปันนำ้ใจ เพื่อนร่วมทาง
NoNg_Ple
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:14:24 pm »

ใจเย็นๆครับ  รถผมก็ดีเซลล์ 2.5 GT ไม่เจออย่างที่กล่าวมาครับ แต่พอแนะว่าเสียงแก๊กๆ ตรงประตูน่าจะมาจาก belt มันไปกระทบกับเสาด้านข้างมั้ย อีกอย่างคือลองแกะแผงประตูออกมามันน่าจะมีพวดสายไฟหรือสายสลิงดึงกลอนประตูไปกระทบกับอะไรซํกอย่างนะ  ลองค้นหากระทู้เก่าๆ มีหลายๆ ท่านแก้ได้ครับ 

ขอบคุณค่ะ
ไม่ใช่สาย belt แต่มันดังมาจากข้างใน ให้ศูนย์รื้อไปรอบแล้วค่ะ

ส่วนเสียงดังด้านหลังฝั่งซ้ายลองตรวจดูช่องไว้ชุดเครื่อมือแม่แรงนะครับเผื่อมีอะไรยึดไม่แน่น ส่วนเสียงอื่นๆที่ดังมาจากในรถส่วนใหญ่ดังมาจากเข็มขัดนิรภัยครับ

ป๋า poindkid
มันจะดังเวลาผ่านลูกระนาด คอสะพาน คลุม อารมย์ประมาณขับลงปุ๊ป ดังแก๊ก ๆ ด้านล่าง
อันนี้ ไม่ทราบจริงๆ ว่ามาจากไหน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

NoNg_Ple
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:16:33 pm »

ผมก้อมีตอนส่งค่างวด 

ป๋า  APIMANYU

ค่างวด อันนี้ก็ปวดใจคือกัน
เดี่ยวครบปี ค่าประกัน+ทะเบียน  คงจะปวดหนักกว่าเดิม

ขอบคุณที่แวะมาแซว ค่ะ

NoNg_Ple
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:19:31 pm »

ขอบคุณค่ะ ป๋าPon 306

เดี่ยวจะลองไป ศูนย์ พัฒนาการ ตามคำแนะนำ

ขอบคุณค่ะ ป๋า ao_thammarat

เดี่ยวน้ำมันหมดคราวนี้จะลองเปลี่ยนปั้มดู
และ อาจจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอีกรอบ

เผื่ออาการกระตุกมันจะดีขึ้น

Ricer1
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:58:37 pm »

ผมตัวเก่า 3.2 ก็ดัง แก๊กๆครับ มาให้ยินตอน 20,000 โลไปแล้วครับ
ถอนคันเร่งและกนคันเร่งต่อจะมีอาการกระชากกึ๊กๆเล็กน้อย
หักพวงลมาลัยสุดก็จะมีเสียงเหล็กลั่นบ้าง งงครับ อันนี้แก้หายแล้วเป็นอีก
ตอนนี้
เริ่มชินละครับ
เอาใจช่วยครับ 
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์