Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันลงข้อมูลการจอง การรับรถ pajero MY2012 กันดีไหมครับ  (อ่าน 105948 ครั้ง)
khoksuwan
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #120 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 02:08:11 pm »

ไปจองมาแล้วครับ น้ำตาลทองGT
MU OUN
Jr. Member
**

like: 11

ปาเจียงฮาย 0958

« ตอบ #121 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 11:58:59 am »

ผมจอง  20/11/54   เซลล์บอกรับ มกราคม  55  รอออออออออออออ..........

หลวงพ่อเพชรคู่เมือง ลือเลื่องปลาบึกหาดไคร้  แหล่งผ้าทอน้ำไหล ประตูใหม่สู่อินโดจีน
TLUNG
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #122 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 12:01:51 pm »

ดีคร้าาบ สมาชิกใหม่ครับ จอง PS ขับ 4GT สีดำ ไปเมื่อวันที่ 9 ธ.ค ที่ผ่านมา เซลส์บอกประมาณ กลางเดือน ม.ค 2555 ได้รถครับ ตอนนี้ใช้ STRADA ไปก่อน อิอิ
Ake_MiNi
Hero Member

like: 85

ID 0880

« ตอบ #123 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 02:12:48 pm »

จนกระทั่งทุกวันนี้เซลส์ ไม่มีคำตอบ บอกให้ไปถาม MMTH เอง  ถ้าส่งมาแล้วจะแจ้ง  เฮ้อ........ ไม่น่าเชื่อเซลส์เลยที่เอารถคันเก่าไปขายก่อน...
P@Kaow
ID No.0612
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #124 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 02:23:44 pm »

จองวันที่12ธค. 2.5GT 4WD น้ำตาลทอง รับรถกลาง มค.55

ปาขาว 2.5GT 4WD MY 2012 รามอินทรา กม.8
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=5807.0
คิดลบก่อน แล้วคิดบวกที่หลัง
yun
Newbie
*

« ตอบ #125 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 02:33:08 pm »

ของผมก็เหมือนกันครับ รุ่งเจริญรังสิต โทรเช็คเมื่อเช้า  รถมาเมื่อไหร่จะโทรบอก แต่บอกไม่ได้ว่าจะมาวันไหน บอกอย่างเดียวอาจจะมี....สัปดาห์นี้
......ผมขอถาไมพี่ทุกท่านครับว่า...MMth ไม่ทราบข้อมูลการจองรถของเราหรือครับ เวลาดทรไปสอบถามเขาจึงไม่ทราบข้อมูลอะไรเลย บอกแต่ว่าจะประสานงานและจะติดต่อกลับ แล้วเราก็รอเป็นสัปดาห์  ก็ยังไม่ทราบคำตอบอยู่ดี..
banjam
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #126 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 02:54:59 pm »

ของผมก็เหมือนกันครับ รุ่งเจริญรังสิต โทรเช็คเมื่อเช้า  รถมาเมื่อไหร่จะโทรบอก แต่บอกไม่ได้ว่าจะมาวันไหน บอกอย่างเดียวอาจจะมี....สัปดาห์นี้
......ผมขอถาไมพี่ทุกท่านครับว่า...MMth ไม่ทราบข้อมูลการจองรถของเราหรือครับ เวลาดทรไปสอบถามเขาจึงไม่ทราบข้อมูลอะไรเลย บอกแต่ว่าจะประสานงานและจะติดต่อกลับ แล้วเราก็รอเป็นสัปดาห์  ก็ยังไม่ทราบคำตอบอยู่ดี..
ในฐานะที่ผมเป็น Engineer ในภาคอุตสาหกรรม ทุกอย่างสามารถเช็ค status ได้ครับ ยิ่งในระบบอุตสาหกรรมรถยนต์แล้วยิ่งเช็คง่าย เพราะเป็นระบบต้นแบบ สามารถเช็ค on line ได้ตลอด
อยู่ที่ว่าเขาจะเช็คให้เราจริงจังหรือเปล่าครับ
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #127 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 03:03:20 pm »

ในฐานะที่ผมเป็น Engineer ในภาคอุตสาหกรรม ทุกอย่างสามารถเช็ค status ได้ครับ ยิ่งในระบบอุตสาหกรรมรถยนต์แล้วยิ่งเช็คง่าย เพราะเป็นระบบต้นแบบ สามารถเช็ค on line ได้ตลอด
อยู่ที่ว่าเขาจะเช็คให้เราจริงจังหรือเปล่าครับ

ได้ข่าวมาว่า หลังจากน้ำท่วมที่สำนักงานใหญ่รังสิต (นวนคร) เลยทำให้ระบบล่ม ไม่สามารถวางแผนการผลิตได้ 100% รวมถึงระบบการสั่งซื้่อมีปัญหา (ระบบล่ม) เลยส่งผลให้โรงงานผลิตไม่สามารถผลิตได้ (เพราะไม่มีข้อมูลจาก Production planner)
พอทางสำนักงานใหญ่กลับมาทำงาน มันก็ยังล่มอยู่... ก็เลยงงๆ ว่า ล่้มจริง หรือล่มหลอก หรือล่มหลอกๆ ไม่บอกใคร...

เคยถามเซลล์ เค้าก็เข้าระบบดูตลอด แต่ก็เหมือนไม่มีการ update ในระบบ ไม่ก็ update status ไปแล้วก็ยกเลิก... เซลล์ก็เลยไม่อยากเชื่อระบบมาก เพราะมาบอกลูกค้า แล้วไม่เป็นไปตามที่บอก ก็จะว่าเซลล์หลอกอีก เค้าเลยตัดปัญหาว่า รอมีรถมาส่ง น่าจะชัวร์กว่า...

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าผิดพลาดต้องขออภัย...
Smiley

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
off 2WD
Newbie
*

« ตอบ #128 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 03:20:11 pm »

จอง 2.5 GT 2WD สีขาวมุก ที่บางนา กม.12ครับ
จอง 10,000- ตั้งแต่วันที่ 21 ธ.ค. เซลบอกว่า น่าจะทันปีใหม่
แต่ตอนนี้บอกไม่รุ้เมื่อไหรได้    Wink Sad
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #129 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 03:21:55 pm »

ได้ข่าวมาว่า หลังจากน้ำท่วมที่สำนักงานใหญ่รังสิต (นวนคร) เลยทำให้ระบบล่ม ไม่สามารถวางแผนการผลิตได้ 100% รวมถึงระบบการสั่งซื้่อมีปัญหา (ระบบล่ม) เลยส่งผลให้โรงงานผลิตไม่สามารถผลิตได้ (เพราะไม่มีข้อมูลจาก Production planner)
พอทางสำนักงานใหญ่กลับมาทำงาน มันก็ยังล่มอยู่... ก็เลยงงๆ ว่า ล่้มจริง หรือล่มหลอก หรือล่มหลอกๆ ไม่บอกใคร...

เคยถามเซลล์ เค้าก็เข้าระบบดูตลอด แต่ก็เหมือนไม่มีการ update ในระบบ ไม่ก็ update status ไปแล้วก็ยกเลิก... เซลล์ก็เลยไม่อยากเชื่อระบบมาก เพราะมาบอกลูกค้า แล้วไม่เป็นไปตามที่บอก ก็จะว่าเซลล์หลอกอีก เค้าเลยตัดปัญหาว่า รอมีรถมาส่ง น่าจะชัวร์กว่า...

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าผิดพลาดต้องขออภัย...
Smiley

ข้อมูลที่ได้รับ เป็นไปในทิศทางเดียวกันครับ... โทษน้องน้ำละกัน เลยทำเอาน้องปาฯเรากระเจิดกระเจิง
MMTH ตกใจน้องปาฯขายดีเกิน ทำไรกันไม่ถูกเลย  haha haha haha
yun
Newbie
*

« ตอบ #130 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 03:42:45 pm »

พี่ๆครับผมมีข้อสงสัยครับเกี่ยวกับขั้นตอนการซื้อรถ พอดีว่าผมจองน้องปากับไทรทัน ที่รุ่งเจริญรังสิต เมื่อเดือนกันยายนที่ผ่านมา ขอยกเคสตัวอย่างที่ผมจองไทรทันแล้วกันนะครับ เพราะรู้สึกว่ามีปัญญาและอุปสรรค  คือ ครั้งแรกจากที่จองเดือนกันยายน เป็นไทรทัน แค็ป 116  สีดำ  นัดรับรถ 8  ตุลาคม 54  แต่พอดีมีอีกคนจองก่อนหน้าผมเขาจึงได้ไป และก็นัดรับใหม่อีกครั้ง 22  ต.ค. 54  แต่ต้องเลื่อนอีก เพราะเป็นไมเนอร์เช้ง ตัว 116  หมด เปลี่ยนเป็น 128  แทน โดยต้องเพิ่มเงิน เพิ่มราคาอีก ผมก็เลยตัดสินใจขอเปลี่ยนเป็น Plus vgt 178  ซะเลยและก็ต้องมาติดปัญหาอุทกภัยน้ำท่วม นัดรับรถเดือนธันวาคม 54  ได้แน่นอน  นัดตั้งแต่ หลังวันที่ 10 ธันวา  รู้แน่  แล้วก็ต่อมาเรื่อย  หลัง 15  ธันวา  จะชัดเจน ขึ้น และสุดท้าย  บอกหลังวันที่ 20  จะมีรถส่งจากโรงงานออกให้ดีเลอร์ต่างๆ แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่ามีรุ่นที่ผมจองหรือไม่ .....................ตัวผมเองสงสัยตรงที่ว่าขั้นตอน  หลังจากที่ผมจองในใบจองที่ผมได้รับเป็น ไทรทัน แค็ป 116    และไฟแนนท์ ผ่านเรียบร้อยแล้ว  แต่พอเจอปัญหาต่างๆผมเปลี่ยนรุ่น ทางเซลส์ แจ้งว่าเรื่องไฟแนนท์ไม่มีปัญหา  ผมก็ไม่คิดอะไรก็ได้แต่รอกำหนดวันรับรถ
     @@@@@@ ซึ่งหลังจากนี้ขอรบกวนพี่ๆที่มีความรู้ ช่วยให้ความรู้หน่อยครับว่า หลังจากที่เราจองแล้ว ไฟแนนท์ผ่านแล้ว  ทางศูนย์ต้องดำเนินการอย่างไร มีขั้นตอนอะไรบ้างในการสั่งซื้อรถ และทางโรงงานถึงจะผลิตรถให้เรา """""""""""  แพ่มซะยาวเลย....งง กับปัญหาตัวเองแล้วครับ  ถ้าตอบได้ จะเป็นความรู้อย่างยิ่ง  ขอบคุณครับ..
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #131 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 03:47:54 pm »

อ่านแล้วก็งงๆเหมือนกันครับ เอาเป็นว่าถ้าจะเริ่มว่าจองเมื่อไหร่ คงเอาวันจองครั้งแรกมาคิดไม่ได้ คงต้องเอาครั้งล่าสุดที่ระบุเป็น Triton plus 178ps เป็นวันที่เริ่มนับจอง
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #132 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 04:02:07 pm »

พี่ๆครับผมมีข้อสงสัยครับเกี่ยวกับขั้นตอนการซื้อรถ พอดีว่าผมจองน้องปากับไทรทัน ที่รุ่งเจริญรังสิต เมื่อเดือนกันยายนที่ผ่านมา ขอยกเคสตัวอย่างที่ผมจองไทรทันแล้วกันนะครับ เพราะรู้สึกว่ามีปัญญาและอุปสรรค  คือ ครั้งแรกจากที่จองเดือนกันยายน เป็นไทรทัน แค็ป 116  สีดำ  นัดรับรถ 8  ตุลาคม 54  แต่พอดีมีอีกคนจองก่อนหน้าผมเขาจึงได้ไป และก็นัดรับใหม่อีกครั้ง 22  ต.ค. 54  แต่ต้องเลื่อนอีก เพราะเป็นไมเนอร์เช้ง ตัว 116  หมด เปลี่ยนเป็น 128  แทน โดยต้องเพิ่มเงิน เพิ่มราคาอีก ผมก็เลยตัดสินใจขอเปลี่ยนเป็น Plus vgt 178  ซะเลยและก็ต้องมาติดปัญหาอุทกภัยน้ำท่วม นัดรับรถเดือนธันวาคม 54  ได้แน่นอน  นัดตั้งแต่ หลังวันที่ 10 ธันวา  รู้แน่  แล้วก็ต่อมาเรื่อย  หลัง 15  ธันวา  จะชัดเจน ขึ้น และสุดท้าย  บอกหลังวันที่ 20  จะมีรถส่งจากโรงงานออกให้ดีเลอร์ต่างๆ แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่ามีรุ่นที่ผมจองหรือไม่ .....................ตัวผมเองสงสัยตรงที่ว่าขั้นตอน  หลังจากที่ผมจองในใบจองที่ผมได้รับเป็น ไทรทัน แค็ป 116    และไฟแนนท์ ผ่านเรียบร้อยแล้ว  แต่พอเจอปัญหาต่างๆผมเปลี่ยนรุ่น ทางเซลส์ แจ้งว่าเรื่องไฟแนนท์ไม่มีปัญหา  ผมก็ไม่คิดอะไรก็ได้แต่รอกำหนดวันรับรถ
     @@@@@@ ซึ่งหลังจากนี้ขอรบกวนพี่ๆที่มีความรู้ ช่วยให้ความรู้หน่อยครับว่า หลังจากที่เราจองแล้ว ไฟแนนท์ผ่านแล้ว  ทางศูนย์ต้องดำเนินการอย่างไร มีขั้นตอนอะไรบ้างในการสั่งซื้อรถ และทางโรงงานถึงจะผลิตรถให้เรา """""""""""  แพ่มซะยาวเลย....งง กับปัญหาตัวเองแล้วครับ  ถ้าตอบได้ จะเป็นความรู้อย่างยิ่ง  ขอบคุณครับ..

ไฟแนนซ์ผ่านแล้ว หมายถึงเค้าตรวจสอบประวัติ และเครดิตบูโร และหากดาวน์มาก โดยไม่ต้องมีคนค้ำ หมายถึงไฟแนนซ์ได้กำไรแล้วหากยึดรถ... ทีนี้ก็รอรับรถ และทำสัญญาซื้อขาย และสัญญาเช่าซื้อกับไฟแนนซ์ ณ.วันที่รับรถ หากราคาเดิมกับราคารถตัวใหม่ ไม่ต่างกันมาก ก็จะได้ ดบ. เิดิมตามที่คุยไว้ แต่อัตราดอกเบี้ยจะเปลี่ยนทุกเดืิอน ซึ่งอาจจะมากขึ้น หรือเท่าเดิม ขึ้นอยู่กับธนาคารต้นสังกัดกำหนด (ไ่ม่ใช่เซลล์) ดังนั้นควรถามกับเซลล์ก่อนว่า ณ.วันรับรถได้อัตราดอกเบี้ยเท่าไร และค่างวดเป็นเท่าไร

กรณีเซ็นต์สัญญาไปแล้ว สัญญาที่เซ็นต์ไปก็มีอายุเหมือนกันเช่น 30 วัน หรือ 45 วัน   ถ้าหมดอายุสัญญาก็ต้องเซ็นต์ใหม่วันรับรถ (กรณีจองนาน ไม่ได้รับรถ จนหมดอายุสัญญา) แต่อัตราดอกเบี้ยอาจเปลี่ยนไป แต่โดยส่วนมากแล้ว จะเหมือนเดิม หรือเลวร้ายกว่านั้นก็เพิ่มจากเดิมไม่มาก

สำหรับขั้นตอน ผมไม่แน่ใจเท่าำไร
1) เซลล์ส่งข้อมูลการจอง ให้ ผจก. อนุมัติ
2) รวบรวมการจองของเซลล์แต่ละคนส่งเข้าสำนักงานใหญ่
3) สำนักงานใหญ่รวบรวมข้อมูลจากทุก Dealer และส่งต่อให้ Production Planner เพื่อวางแผนการผลิต
4) รถรุ่นที่ไม่นิยม สีไม่นิยม หรือยอดจองน้อย ต้องรอจำนวน เพื่อเปิดสายการผลิต (ที่นิยมก็ทำได้เลย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับทาง Planner และการตลาด ว่าเค้าจะจัดโปรโมชั่นส่งเสริมการขายตัวไหนเป็นพิเศษ ก็จะทำรถออกมารอเลย เพื่อที่ทาง dealer จะได้ขายได้เลย)
5) ผ่่านกระบวนการผลิต และ QC ก็เข้าสู่กระบวนการเ้สียภาษีสรรพสามิตร ก่อนส่ิงไปยัง Dealer กระบวนการนี้ รถอาจจอดรอนานก็ได้ ขึ้นอยู่กับความรวดเร็วและขั้นตอนภาษี
6) แบ่งรถไปยัง Dealer ต่าง ตามลำดับการจอง (Dealer ไหนยอดขายมาก ก็ได้รถมาก)
ึ7) ส่งรถไปยังจุดพักรถ และ dealer เพื่อตรวจสอบก่อนรับมอบ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ...

Smiley

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
yun
Newbie
*

« ตอบ #133 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 04:13:27 pm »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูลความรู้
GornZilla
Newbie
*

« ตอบ #134 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 07:34:39 pm »

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ   สาธุ สาธุ

จองน้องปาขาวมุก 4WD GT  ตั้งแต่ 5 พ.ย. 54  นัดรับรถ ต้นเดือนธันวา 

ตอนนี้เลื่อนเป็นต้นเดือนมกรา 55 แล้วครับ   ทนไม่ได้ ทนไม่ได้ ทนไม่ได้
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์