Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y.-Review กล่องเก็บของบนหลังคา Thule  (อ่าน 32764 ครั้ง)
zone2
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 07:01:48 am »

D.I.Y.-Review กล่องเก็บของบนหลังคา Thule

รุ่นที่ใช้ Thule Atlantis 780
ก่อนซื้อ ก็หาข้อมูลอยู่นาน ติดในใจอยู่หลายอย่าง
คืิอ ใส่แล้ว จะใหญ่ไปมั๊ย? เล็กไปมั๊ย? สั้นไปมั๊ย ?หรือว่ายาวไปหรือเปล่า?
ใส่แล้วจะสวย หรือเปล่า? เหมาะกับ รถ หรือเปล่า?
คำถามตามมามากมาย   หารูปคนที่ติดแล้ว ไม่ได้เลย
จะมีก็เป็นคนละรุ่น คนละขนาด กับ ที่ที่ อยากจะได้
จนสุดท้าย ซื้อ มันรุ่นนี้แหละ ไว้ได้มาเอาติดดูทีหลัง
ไม่น่าพลาด ล่ะ ก็เลย เป็นที่มาของ Review นี้
หลักๆคืออยากให้เห็นภาพ จริงๆ เวลาติดแล้ว ดูเป็นยังไงบ้าง
จะได้เป็น ไอเดีย กันต่อๆไป ในช่วงเทศกาลท่องเที่ยวที่จะมาถึงนี้ นะครับ.
zone2
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 07:03:56 am »

รุ่นนี้ แหละครับ
zone2
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 07:11:31 am »

ภาพด้านบน

ด้านหลัง

ติดตั้งแล้วสามารถเปิดทางฝั่งไหนก็ได้

มีกุญแจ Lock ทั้งสองฝั่ง

เวลาติดตั้งไม่ต้องใช้เครื่องมือเลย   ใช้ มือ ล้วนๆ

หมุนลูกบิด แล้วตัวก้ามปู ก็ จะ หนีบเข้ากับคาน ยังงี้

รูปจาก อากู๋  ตอนขนของ ส่วนของตัวเอง ยังไม่ได้ออกงานไหน เลยยังไม่มีครับ

รุ่นนี้มีสีดำด้วย ตราต่างๆ จากหลายที่  ที่ ได้ Test รุ่นนี้มา ได้ ดี ทุกๆที่
zone2
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 07:17:53 am »

เริ่มรุปแรกเลยนะครับ มุม นิยม

มองจากด้านหน้า

มุมหลัง

ข้างหลัง

มุมหลัง ซ้าย

ซ้ายหน้า

นี่ ด้านข้าง ครับ
zone2
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 07:25:57 am »

มาดูกันใกล้ๆ แต่ละจุด ๆ นะครับ นี่ด้านหลัง

มองใกล้ๆด้านหน้า

ติดแบบที่เปิดประตู หลัง แล้วไม่ติด ตัวกล่อง

เหลือๆ

ด้านหน้าล่ะ เสาอากาศ ก็ไม่เดือดร้อน แต่โ่ด่ ขึ้นไม่ได้ นะ
zone2
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 07:29:27 am »

ดูภาพใกล้ๆ หลายๆมุม นะครับ

zone2
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 07:32:06 am »

รูป ภายใน นิดหน่อย

zone2
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 07:35:47 am »

ทดลองเข้าที่จอด สบายๆ เหลือความสูงอีกเยอะ

เปิดฝาด้วย ก็ยังได้

zone2
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 07:55:48 am »

เป็นไง ครับ พอ มีไอเดีย กัน แล้ว นะครับ
ขอ สรุป นิดนึง นะครับ
เรื่องการติดตั้ง ทั้งตัวคาน และตัวกล่อง ไม่ได้ยากเลย
ไม่ได้ใช้เครื่องมืออื่นเพิ่มเติมเลย ใช้มือล้วนๆ
เวลา ก็คงแค่ ไม่เกิน 15 นาทีก็คงเรียบร้อย (แบบทำคนเดียวด้วย นะ ครับ)
ตัวกล่อง เปล่าๆ หนัก ประมาณ 15-16 KG ผม ยก คนเดียว ทั้งขึ้นวาง
บนหลังคา แล้วก็ ยกลง แบบ ระวังๆ ก็ ได้ นะครับ สบายๆ
น้ำหนักที่ แนะนำ เวลา บรรทุก ก็ ประมาณ 75 Kg โดยเฉลี่ยน้ำหนักตามความยาวกล่อง นะครับ
ความสูง เมื่อ ติด กล่อง แล้ว วัดโดย คร่าวๆ  แบบ ไม่ เป๊ะ ก็ ประมาณ ที่ 234 cm  ครับ
อันนี้รถ ยังไม่ได้ บรรทุก อะไร นะครับ
สำหรับ เรื่อง การขับขี่ จริง นั้น ยังไม่ได้ ทดสอบ ครับ
เรื่องต้านลม หรือเปล่า มีเสียงดัง หรือเปล่า เลยยังไม่ทราบ ครับ
แล้วถ้าเป็นเรื่องความเร็ว ละ่ ขับเร็วได้ มั๊ย
จากที่ ได้ เห็นๆ มา นะครับ รถที่ติดกล่อง พวกนี้ วิ่ง บน Autobahn
ประเทศเยอร์มัน เห็นเขาวิ่ง กัน 150-160 up ก็ ไม่เห็นเป็นไร นะครับ
สำหรับ ผม ก็ ค่อนข้างพอใจ กับ เจ้า กล่องรุ่นนี้ พอสมควรครับ
ขนาด พอเหมาะ กับ เจ้า ปา ของ เราๆ แล้วดู คาดคะเนแล้ว ก็คงพอที่จะ บรรทุก
สัมภาระ สำหรับครอบครัว เวลาเดินทาง ซัก 6 คน น่าจะสบายๆ
จะได้มี ที่เหลือ ให้ ได้ ชอ้ป ของฝาก สนุกสนาน กันไป
ขอ จบ การReview แต่เพียงเท่านี้ แหละครับ เที่ยวกัน ให้ สนุก และปลอดภัย ทุกท่าน นะครับ

(มีคำถามอะไร post ทิ้งไว้ได้นะครับ ตอบอะไรได้ ก็ ยินดี ครับ )
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 08:20:11 am »

good สาธุ
จำเป็นจริงๆ สำหรับการออกทริปและมีสมาชิกเต็มรถ

แต่ระวังเรื่องความสูงนิดนึงนะครับ เข้าห้าง ถนน อุโมงค์ หรือตึกบางแห่งจะลำบากนิดนึง
ต่าย
Jr. Member
**

like: 2

พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 08:55:08 am »

สวยดีครับ

แต่พอติดกล่องแล้ว ไปไหนลำบาก ต้องเอารถเก๋งวิ่งแทนอะดิ Smiley

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
Samurai
Newbie
*

like: 3

ผม ต้อล ครับรับเต็มๆๆๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 10:40:32 pm »

สวยงามลงตัวดีครับ ยอดเยี่ยม

Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 10:50:47 pm »

รุ่นนี้สวยดีจังเลย  ราคาเท่าไหร่ครับ  

ของผมรุ่นเล็กกว่า ใช้ความเร็ว170 ยังได้

อยากได้แบบนี้ สวยมากๆๆ

ขอยืมรูปพี่ป๊อบหน่อย

Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 10:56:20 pm »

สวยดีครับ

แต่พอติดกล่องแล้ว ไปไหนลำบาก ต้องเอารถเก๋งวิ่งแทนอะดิ Smiley

เจอกล่องป๋าอ็อด หน่อย  รถเก๋งวิ่งตามไม่ทัน (เกี่ยวกันมั๊ย)

...
Full Member

like: 63

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 11:07:46 pm »

สวยดีครับ

เจอกล่องป๋าอ็อด หน่อย  รถเก๋งวิ่งตามไม่ทัน (เกี่ยวกันมั๊ย)

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์