Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คันเร่งค้าง  (อ่าน 5318 ครั้ง)
TANN
Jr. Member
**

like: 9

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 07:52:11 pm »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=YgtUDFhOiHc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=YgtUDFhOiHc</a>

กลายเป็นเรื่องที่สนใจกันทั่วโลก ตั้งแต่เมื่อช่วงสัปดาห์ที่แล้ว หลังจากมีการเผยแพร่ชวนสยองจากรถยนต์ที่ถูกระบุว่า เป็นรถ  Hyundai Sonata YF Sedan รุ่น ปี 2009 ซึ่งเกิดเหตุคันเร่งค้างก่อนจะพุ่งด้วยความเร็วสูงข้ามแยกไปชนรถอีกคัน

เหตุการณ์นี้เป็นที่กล่าวถึงมากไม่ใช่แค่เพียงในโลกไซเบอร์แต่ยังรวมถึงสื่อสำนักข่าวใหญ่ต่างๆทั่วโลก ทั้ง  CNN ABC  หรือกระทั่ง  wall Street Journal  ซึ่งภายหลังถูกระบุว่าเป็นเหตุที่เกิดขึ้น ที่แยกแดจู  Hyundai  ได้ออกแถลงการณ์ว่า "รถที่เกิดอุบัติเหตุได้รับการตรวจสอบโดยหนว่ยงานนิติวิทยาศาสตร์แห่งชาติ และยังไม่มีเวลาประเมินผลสรุปการสอบสวน"

อย่างไรก็ดี สำนักข่าว  CNN  สามารถเข้าถึงผู้ที่เผยแพร่คลิปดังกล่าว ที่เปิดเผยนามสกุล  Kwon โดยเขาเป็นลูกชายของคู่สามีภรรยาที่ประสบอุบัติเหตุ  กล่าว่า พ่อของเขาได้ยินเสียงประหลาดจากรถของเขา และรู้ว่ามีบางสิ่งผิดปกติอย่างแน่นอน และทันใดรถก็พุ่งออกไปอย่างรวดเร็ว พ่อหักหลบรถคันหน้า แต่รถก็เร่งความเร็วขึ้นเรื่อยๆ จนท้ายที่สุดไม่มีที่ให้ไปแล้วเขาก็ชนเข้ากับรถอีกคัน

Kwon กล่าวต่อว่า สาเหตุที่ต้องอัพโหลดภาพเหตุการณ์ขึ้น Youtube  ก็เพื่อต้องการพิสูจน์ว่า อุบัติเหตุครั้งนี้ไม่ได้เกิดจากความผิดของการขับขี่พ่อของเขา แต่มีสาเหตุจากรถยนต์ และเขาเขาหวังว่าทีมสอบสวนจะสามารถหาต้นเหตุของเรื่องที่เกิดขึ้นได้เพื่อจะไม่ได้มีเหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นซ้ำรอบกับคนอื่นในอนาคต

ทั้งนี้จากอุบัติเหตุครั้งนี้ มีรายงานว่า พ่อของ Kwon อายุ 65 ปี ได้รับบาดเจ็บกระดูกซี่โครงหักและนิ้วแตก ส่วน แม่ของเขาอายุ 63 ปี ที่นั่งทางฝั่งผู้โดยสารต้องเข้ารับการผ่าตัดเร่งด่วนหลังพบมีเลือดตกใน และขณะนี้กำลังอยู่ระหว่างการรอผ่าตัดหลังอีกรอบ

ด้าน นาย ซอน ยัง-ซัม เจ้าหน้าที่จาก Ministry of Land, Transport & Maritime Affairs ของเกาหลีใต้ เปิดเผยว่า มีคดีกว่า 80 คดี ตั้งแต่ปี 2003-2011ที่ถูกระบุว่าเกิดเหตุคันเร่งค้างและตอนนี้กำลังตรวจสอบโดยสถาบันวิจัยและทดสอบยานยนต์เกาหลี เช่นเดียวกับอุบัติเหตุในคลิปวีดีโอและมีอีก 4 ราย ที่ถูกระบุว่าเป็นคันเร่งค้างเช่นกัน

อย่างไรก็ดีมีการเปิดเผยว่าหน่วยงานคุ้มครองผู้บริโภคของเกาหลีระบุว่า พวกเขาได้รับรายงานเรื่องคันเร่งค้างเช่นกันแต่มีกว่า 1000 ราย ตั้งแต่ปี 2006 ที่ผ่านมา

http://auto.sanook.com/3818/hyundai-เป็นเรื่อง-โดนสอบคันเร่งค้างในเกาหลี/

Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:53:15 pm »

น่ากลัวมากครับ 
k-autosociety
Newbie
*

like: 1

ไม่เหลือ ... แต่เหนือกว่า

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 09:08:35 pm »

น่ากลัวคับ

Sir-Drag-A-Lot

STAND-BY   original group since 1994
โจ..คร้าบบ..^_^
Jr. Member
**

like: 6

ID 0308

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 09:29:32 pm »

เห็นหัวข้อนึกว่าน้องปามีอาการอีกแล้ว

chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 01:48:48 am »

เกิดเหตุการณ์แบบนี้เรารีบเข้าเกียร์ว่างหรือดับเครื่องเลยไม่ได้เหรอครับ
หรือถ้ากดเบรคไว้ก็อาจจะไม่พุ่งไปไวขนาดนี้นะครับ
น่ากลัวจริงๆครับ
J♥E ลำลูกกา
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:10:33 pm »

เกิดเหตุการณ์แบบนี้เรารีบเข้าเกียร์ว่างหรือดับเครื่องเลยไม่ได้เหรอครับ
หรือถ้ากดเบรคไว้ก็อาจจะไม่พุ่งไปไวขนาดนี้นะครับ

ผมก็คิดเหมือนป๋าเลยครับ ถ้าเราปิด Switch เครื่องก็น่าจะดับ และทุกอย่างก็น่าจะหยุด/จบ
แต่อีกส่วนหนึ่งผมก็คิดว่า คนที่อยู่หลังพวงมาลัย ณ ขณะนั้น อาจเกิดอาการตกใจอย่างมาก
จนทำอะไรไม่ถูก... นับเป็นอุทาหรณ์ที่พวกเราน่าจะพึงระมัดระวังครับ

ปล. ยังงัยปิด Switch กุญแจ น่าจะเป็นทางเลือกที่ควรพิจารณาเป็นอันดับแรก ต่อด้วยเหยียบเบรค และดึงเบรคมือด้วยก็จะดียิ่งขึ้นนะครับ
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:44:14 am »

ผมก็คิดเหมือนป๋าเลยครับ ถ้าเราปิด Switch เครื่องก็น่าจะดับ และทุกอย่างก็น่าจะหยุด/จบ
แต่อีกส่วนหนึ่งผมก็คิดว่า คนที่อยู่หลังพวงมาลัย ณ ขณะนั้น อาจเกิดอาการตกใจอย่างมาก
จนทำอะไรไม่ถูก... นับเป็นอุทาหรณ์ที่พวกเราน่าจะพึงระมัดระวังครับ

ปล. ยังงัยปิด Switch กุญแจ น่าจะเป็นทางเลือกที่ควรพิจารณาเป็นอันดับแรก ต่อด้วยเหยียบเบรค และดึงเบรคมือด้วยก็จะดียิ่งขึ้นนะครับ

เข้า N ก่อนปิดสวิทช์ด้วยนะครับ...
ว่าแต่ ถ้ามี Cruise Control เรากดตั้งความเร็ว แล้วกดลดความเร็วจากตรงนั้นน่าจะได้นะ...

กันเครื่องพัง เกียร์พังด้วย...

แต่่ชั่วโมงนั้น แค่เสี้ยวนาทีในการตัดสินใจ... ต้องตั้งสติให้มั่นครับ...

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:33:37 am »

สติครับ..ต้องตั้งสติให้ได้ ซึ่งยากมากที่จะตั้งสติในขณะที่กำลังเกิดเหตุ ร้อยละ 20-30 ของผู้ขับขี่เท่านั้นครับที่ตั้งสติได้
นอกนั้น..ทำอะไรไม่ถูก..
[~DREAM~]
Pajero Sport No.0777
Jr. Member
**

like: 54

♪ น้องปาไวท์ ♫ อั๊ยยะ 95 ♥

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:54:41 am »

เออ โครตน่ากลัวเลย

แต่คิดเล่นๆถ้าเกิดกับเจ้าปาเรา ออกตัวอืดมาก น่าจะตัดสินใจทันนะ 

I PAJEROSPORT
THAILAND
rerk.com
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:13:14 pm »

ทำไมไม่เหยียบเบรคครับ
ผ่านตั้งหลายแยกขนาดนั้น...

ผมว่าไม่ใช่เรื่องจริงครับ มันเหมาะเจาะเกินไป

สู้ๆ เพื่อห่วงทองคล้องใจและภาระอันยิ่งใหญ่
SRIRACHA FC
Newbie
*

like: 10

ID.1125

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:17:43 pm »

น่ากลัว

teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:52:57 pm »

ผมก็เคยค้าง
lancer ck4  ขับไป กดหนัก ปรากฏว่า น๊อตยึดแผ่นกันลื่น ที่คันเร่ง เสียบยางรองพื้นรถ
พอปล่อยเท้าออก มันไม่ยอมคืน เหยียบคลัช ตัดไว้ รอบเครื่องปรี๊ดไปขีดแดง  เอาเท้าไปเขียกว่าจะออกจากกัน
คนมองเต็ม  แต่ก็ยังดีกว่าปล่อยให้พุงไปชนท้ายเขา

ระวังกันด้วยนะคับ  ติดแผ่นกันลื่น ที่คันเร่ง ตัดน๊อตให้สั้นๆไว้หน่อย  นี่สี่ปีแล้ว ยังไม่ลืมเหตุการณ์
ninui54
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 01:15:48 pm »

ระดับประเทศอย่างเกาหลี ปล่อยให้มีคดีเกี่ยวกับคันเร่งค้าง เป็น 100 คดี

มันก็นะ ถ้าเรื่องจริงก็เสียวครับ เวลานั้นถ้าเกิดกับตัวเอง ไม่รู้ว่าสติ กับท้ายรถคันหน้า
อะไรจะมาก่อนกันน้อ
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 02:57:01 pm »

ไม่อยากนึกว่าถ้าวิ่งแบบนั้นไปเสยท้ายพวกecocarท้ายสั้นๆ
คนนั่งหลังรถพวกนั้นจะเป็นยังไง
ขับน้องปาค่อนข้างอุ่นใจกว่าเยอะครับ อิอิ ตูดน้องปาแข็งสุดๆ
noppadol1411
Jr. Member
**

like: 6

อัศวินปาเจโร่ดำ รหัส 902

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 03:05:02 pm »

ความตกใจของเรื่องอาจคล้าย รองเท้าส้นสูงสาวสรรพกรไปติดใต้แป้นเบรค เหยียบเบรคไม่ได้ วีออสเร่งตกน้ำไปเลย
     ให้ตามลิงค์นี้ไปครับ  http://www.jorpor.com/forum/index.php?topic=9749.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 03:09:06 pm โดย noppadol1411 » บันทึกการเข้า

" วันนี้เราเป็นปาเจโร่
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์