Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเช็คเฟืองท้ายมาเมื่อวาน  (อ่าน 6909 ครั้ง)
heroism
Newbie
*

like: 1

HS 4 RLL 145.625 ปาขาวเมืองเลย ID:1081

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:09:25 am »

เมื่อวานไปแวะเอาป้ายแดงที่มิตซูยนต์ไพบูลย์สาขาชุมแพ..ก็เลยคุยกับผู้จัดการเกี่ยวกับเฟืองท้ายผมหอน ผจก.ก็เลยให้ช่างดูพอช่างเอารถขึ้นลิฟต์บรรดาช่างก็เข้ามาร่วมชมแบบไม่สนรถที่ทำอยู่ก่อนทำงานกันเป็นทีมจริง..อุ่นใจจังมีช่างมาวิเคราะห์เยอะเลย(เพิ่งเคยเห็นเคยใช้แต่บริการ Isuzu Honda)แต่สังเกตมีคนเดียวที่ทำทุกอย่างแต่คนอื่นนั่งดูอ้าวไรนี่หลังจากนั้นลองใส่เกียร์วิ่งดูปรากฏมีควันขึ้นที่ล้อเหมือนเบรคติดช่างก็มานั่งปรึกษากันอีกอ้าวได้อาการใหม่อีกแล้วหรือนี่..ช่างเอามาเป่าฝุ่นลดระยะชิดเบรกแต่ก็ยังมีร้อนอยู่ช่างก็เลยบอกรอหัวหน้าผมมาจากอบรมก่อนค่อยมาใหม่..อ้าวแล้วบรรดาที่มานั่งชมนี้มันช่างหรือไรนี้มิตตซูนี้คงมีช่างคนเดียวที่ทำได้..ก็เลยเอารถไปลองเทสโดยมี ผจก.สาขาไปด้วยปรากฏหอนจิง..ช่างเลยบอกคงต้องเอามาปรับเฟืองท้ายถ้าไม่หายค่อนเคลม..ผมทำงัยดีนี้ก็เลยบอกผมขอลองเติมน้ำมันเฟืองท้ายดูก่อนได้มั้ย..ช่างบอกได้ครับ...หลังจากนั้นสังเกตเห็นบรรดาช่างกำลังสาระวนที่ห้องเครื่อง..อ้าวน้ำมันเฟืองท้ายบ้านไหนมันเติมที่ห้องเครื่อง(แอบคิดหรือเราตกเทคโนโลยีของมิตซู)ก็เลยถามช่างเติมน้ำมันเฟืองท้ายแล้วเหรอ..ช่างตอบครับอ้าวทำไมมาเติมที่นี้มันไม่ใช่น้ำมันเกียร์เหรอ..ช่างมองหน้ากัน.งช่างอีกคนเดินมา..อ้าวน้ำมันเฟืองท้ายเค้าเติมที่โน้น..โอให้ตายสิดีนะที่เป็นน้ำมันเกียรืที่เติม..ผมก็เลยบอกเติมเท่าไหร่เอาออกเท่านั้น...ให้ตายสิมาตรฐานมิตซู...
สอบถามครับ1ทำไมล้อถึงมีควันครับหรือมันเกี่ยวกับล้อมันห้อยตอนขึ้ลิฟต์แล้วตั้งระยะชิดเบรกมีผลกับระยะเบรกมั้ย 2.เติมน้ำมันเฟืองท้ายแล้วยังหอนผมจะเคลมหรือปล่อยตามเลยครับ3"ป๋าๆคิดงัยกับมาตรฐานช่างมิตซู

noon
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:21:28 am »

โอ๊ยมึน
[~DREAM~]
Pajero Sport No.0777
Jr. Member
**

like: 54

♪ น้องปาไวท์ ♫ อั๊ยยะ 95 ♥

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:24:55 am »

เออ เฮอๆ นี่เขาเป็นช่างใช่ไหม ไปเติมตรงน้ำมันเกียร์นี่  Wink

ส่วนเบรคนี่ไม่แน่ใจ ลองป๋าท่านอื่นๆครับ

I PAJEROSPORT
THAILAND
stock /ต๊อก
Full Member

like: 45

บ้านยุอุดร เฮ็ดงานยุกรุงเทพเด้อคร้าบบบบ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:29:54 am »

มิตซูมีแต่เด็กฝึกงานครับป๋า คนเป็นงานแล้วเขาจะลาออกไปทำโตต้า อีซุ กันครับ เงินดีกว่า โอ๊ยมึน

PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:44:18 am »

อันไหน ถ้าทนได้ ทนไปก่อนครับ ถ้ามันไม่หนักหนามาก...
เพราะหลังจากเข้าศูนย์ ที่ผมกลัวที่สุดคือ จะได้อาการอื่นเป็นของแถม แบบว่า แก้ที่หนึ่งเป็นอีกที่หนึ่ง ไม่จบสิ้น...

ผมคิิดว่าศูนย์ีมีไว้แค่รักษาประกัน โดยเข้าเช็คระยะ กับถ่ายน้ำมันเครื่องน่ะครับ...
จำเป็นจริงๆ ก็จะเข้าศูนย์บริการที่ไว้ใจได้น่ะครับ...

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
rerk.com
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:06:09 pm »

ของผมเกลียดอาการเกียร์กระตุกมาก (เสียงหอน-ทำใจแล้ว)
ยังไม่อยากเข้า 0 เลยครับ ซ่อมไปก็ไม่หาย งง
มี 0 ไว้เช็คระยะอย่างเดียวครับ

สู้ๆ เพื่อห่วงทองคล้องใจและภาระอันยิ่งใหญ่
song-bo
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 01:11:03 pm »

ผมขอตอบข้อ2นะครับป๋า   เรื่องเฟืองท้ายหอน  ของผมเป็นตอนเหยียบ100ครับ  อาการมาเลย  แต่ผมกลับเฉยๆนะป๋า  ฟังแล้วไม่ได้ขัดหูหรือหงุดหงิดแต่อย่างใด ผมเลยเลือกที่จะไม่สนใจมันครับ             แล้วปกติผมขับรถชอบเปิดเพลง  เปิดความดังซัก5-6ก็ไม่ได้ยินแล้วครับ            hi     
heroism
Newbie
*

HS 4 RLL 145.625 ปาขาวเมืองเลย ID:1081

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 01:22:20 pm »

สงสังผมต้องทำเป็นหูทวนลมเสียงหอนแล้วเริ่มไม่มั่นใจฝีมือช่างแล้วสงสัยเหมือนป๋าว่ามีแต่เด็กฝึกงานจริงๆๆ....ถามอะหลั่ยPhoto sensorยังงงไม่รู้คืออะไรต้องบอกpart Numerถึงรู้ว่ามันมี...ครั้งแรกกับการใช้รถตะกูลมิตซู

noppadol1411
Jr. Member
**

like: 6

อัศวินปาเจโร่ดำ รหัส 902

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 02:19:08 pm »

อาการเกียร์เป็นอย่างไงครับ ไม่เคยเจอ อยากรู้
     อิอิอิ

" วันนี้เราเป็นปาเจโร่
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 02:33:24 pm »

ของผมเกลียดอาการเกียร์กระตุกมาก (เสียงหอน-ทำใจแล้ว)
ยังไม่อยากเข้า 0 เลยครับ ซ่อมไปก็ไม่หาย งง
มี 0 ไว้เช็คระยะอย่างเดียวครับ
ป๋าเลอร์นนิ่งหรือยังครับ  กระตุกตอนวิ่งใช่ไหมครับ  เลอร์นนิ่งจะดีขึ้น กรณีนี้เกียร์กระตุกครับ หมั่นขับแบบสปอร์ตบ้างนะครับ  นาน ๆ ครั้ง 
ของเขาแรงต้องยืดเส้นยืดสายบ้าง

ส่วนตอนออกตัว รถใหญ่ ๆ เกียร์ออโต้มันรักษาสมดุลของรถครับ (เกิดการโยกตัวของรถ) เราต้องเหยียบเบรคทิ้งไว้ก่อนหลังจากปรับมาที่เกียร์ D แล้วค่อยปล่อยแล้วเหยียบคันเร่งครับ (อันนี้ไม่ใช่เกียรืกระตุก)
ถ้าเราใส่เกียร์แล้วปล่อยเบรคกระตุกแทบทุกคันครับ ทุกยี้ห้อ จะมากหรือน้อยแล้วแต่   
noppadol1411
Jr. Member
**

like: 6

อัศวินปาเจโร่ดำ รหัส 902

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 02:48:54 pm »

ทุกๆเช้า ก่อนเอาน้องปาออกวิ่ง พอปล่อยเท้าจากเบรคมาแตะคันเร่ง มียึกยักทุกครั้ง เหมือนเด็กกำลังงอแง กำลังบิดขี้เกียจ (ดูน่ารักดีครับ) มีทุกครั้ง เป็นปกติครับ โดยเฉพาะเครื่องเย็นๆ ยังไม่อุ่นเครื่องดีเท่าที่ควร แล้วออกเลย ปล่อยเท้าจากเบรคแล้ว ยังไม่อยากจะออกตัว
  กำลังจะบอกว่า " อย่าจับผิดน้องเขามากนัก  ปล่อยให้น้องเขา มีกิริยา อาการ เป็นไปตามธรรมชาติ จะดีกว่า คนใช้น้องปาจะได้ไม่เครียด"
    อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 02:50:28 pm โดย noppadol1411 » บันทึกการเข้า

" วันนี้เราเป็นปาเจโร่
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:51:35 pm »

ิ่อ่านแล้วไม่แปลกใจเลยครับ

มาตรฐานศูนย์มิตซู   เหมือนกันทั่วประเ่ทศ

ช่างศูนย์ เหมือนไม่เคยรู้เรื่องรถมาก่อนเลย   ไม่น่าไว้วางใจสักศูนย์เลย

ผมเคยขับ EVO3  เข้าไปที่ศูนย์มิตซู แยกแม่โจ้ เชียงใหม่     ช่างไม่รู้จักรถรุ่นนี้ครับ...

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:01:03 pm »

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลย  เลินแล้วดีนิดเดียว ก็เป็นอีก
NopSunny
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:11:15 pm »

ขอโทษนะครับ เมื่อ20 ปีก่อนผมเคยทำงานปั๊มน้ำมันที่มีการบริการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ร้อยเอ็ด เด็กปั๊มความรู้ไม่เกิน ป.6 ที่นั้นยังรู้เลยครับว่าเติมน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ และน้ำมันเฟืองท้ายยังไง
MU OUN
Jr. Member
**

like: 11

ปาเจียงฮาย 0958

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 06:47:19 am »

รถคันเป็นล้าน   เอาเด็กเทคนิคมาฝึกงานอะปล่าว ป๋า

หลวงพ่อเพชรคู่เมือง ลือเลื่องปลาบึกหาดไคร้  แหล่งผ้าทอน้ำไหล ประตูใหม่สู่อินโดจีน
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์