Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับฟิล์ม V KOOL หน่อยครับ  (อ่าน 11304 ครั้ง)
pitt11
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:59:52 am »

พอดีไปถามความคืบหน้ารถว่าจะได้เมื่อไหร่ เซลบอกว่าประมาณปลายเดือนหน้า น้องเค้าถามว่าพี่จะเลือกฟิล์มไปเลยมั๊ย มี3M กับ Lamina หรือพี่จะเอา V KOOL แต่ต้องเพิ่มเงินสามพัน
ด้วยความโลภเข้าครอบงำเพราะคิดว่า V KOOL มันราคาสูงกว่าตัวอิ่นๆเลยตัดสินใจตกลงเอา V KOOL เป็น บานหน้า K37 รอบคัน S20 อยากทราบว่า รุ่นที่บอกมาคุณภาพเป็นงัยบ้าง
ราคาจริงมันเท่าไหร่กันแน่ กลัวจะโดนของปลอมจังเลย รบกวนถามผู้รู้หรือมีประสบการณ์ ช่วยให้่คำชี้แนะด้วยครับเพราะยังมีเวลาให้เปลี่ยนใจอยู่
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:44:12 am »

จะว่าไปแล้ว smile..การแต่งรถใช้อุปกรณ์ต่างเช่น ฟิลม์รัดตะพูม  pleasantsupriseเป็นรสนิยมของแต่ละท่าน  grinบางรุ่นติดยี่ห้อนี้ บางท่านเลือกแบบดำ แบบปรอทหัวจุกบ้าง ท่านนี้บอกฉวย Smiley ท่านนี้บอกไม่ฉวย โอ๊ยมึน ต่างคนต่างมุมมอง แต่ละท่านมีควมคิดเหมียนกันคือ  striveอยากแต่งให้ฉวย แต่ควมฉวยก็อยู่ที่มุมมองของเจ้าของรถเป็นคนตัดสินใจหงส์ไทยด้วยตัวเราเอง goodโดยมีพื้นฐานของการแต่งท่านอื่นมาเป็นแนวทางการตัด ใจ red heart และการตัด สินใจ หงศ์ไทย.. .ส่วนตัวผมชอบ ดำสนิท  eieเพราะชอบนั่งกับ เพื่อนฉนิด  :Dครับผ้ม ด้วยควมเคารพ สาธุ
pca
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 12:55:02 pm »

ถ้าจะติด v kool
ต้องรหัส vk ครับ พวก vk40 vk70
ตัวต่ำๆ ไม่ค่อยน่าเล่นนะผมว่า ที่ผมบอกว่าไม่น่าเล่น เพราะจุดเด่นของ v kool อยู่ที่เป็นฟิล์มใส แต่กันความร้อนรวมได้ดีพอๆ กับฟิล์มที่มืดๆ และปรอทเยอะๆ และสิ่งที่เหนือกว่าอีกอย่างคือ เค้ากันรังสีความร้อนอินฟราเรดได้ในระดับ 90% up มันแยกกันนะครับระหว่าง การกันความร้อนรวม (total solar energy rejected) กับ การกันรังสีความร้อนอินฟราเรด (IR cut) ซึ่งตัวที่กันอินฟราเรดได้สูงๆ มันอยู่ในพวก vk 40,70 ครับ
ทีนี้พอเป็น v kool ตัวต่ำๆ ราคาถูกลงมา มันไม่ได้ใช้วัสดุและเทคโนโลยีเดียวกะ รหัส vk มันก็เลยจะกันอินฟราเรดน้อยลงมากกกกก แถมยังมืดกว่า
ซึ่ง spec แทบไม่ต่างกะยี่ห้อทั่วไปแต่แพงกว่าเยอะ
คือจริงๆ แล้ว อยากจะบอกว่า ฟิล์มที่ปรอทเยอะๆ (เน้น เยอะๆ) อ่ะ กันความร้อนได้ดีมากนะ ดีกว่า รหัส vk ด้วยซ้ำ เพียงแต่มันไม่กันอินฟราเรดเท่าไร และมันเงา มันมืด ซึ่งบางคนไม่ชอบ
muzashi_benz
Oo:: น้องปาช็อคโกเล็ต ::oO ID 598. (^_^)"
Newbie
*

like: 3

Oo:: น้องปาช็อคโกเล็ต ::oO

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 01:06:07 pm »

ของผม vk40 รอบคัน ผมว่าดูดีนะ เย็นดี  ยิ่งถ้ารถสีเข้ม ดำ น้ำตาล แต่บางคน ชอบฟิล์มสีเข้ม สุดท้ายผมมองว่าแล้วแต่คนเลือกละคับ
Pooh_PJS
Jr. Member
**

like: 16

PJS No.1515

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:50:53 pm »

ของผม vk40 รอบคัน ผมว่าดูดีนะ เย็นดี  ยิ่งถ้ารถสีเข้ม ดำ น้ำตาล แต่บางคน ชอบฟิล์มสีเข้ม สุดท้ายผมมองว่าแล้วแต่คนเลือกละคับ

รอบคัน รวมบานหน้า ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ  joob
มีรูปตัวอย่างมั๊ยครับ ขอชมหน่อย  สาธุ
ปาน้ำตาล
ปาน้ำตาล สาย 2 บางแวก
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 04:09:44 pm »

แจ้ง sale ห้ามลบ logo ที่ติดมาบนฟิล์ม ก็จะได้รู้ว่าเป็นของจริงและสามารถนำรุ่นไปตรวจสอบราคาได้ว่าถูกหรือแพง 
 รวมถึงเป็นรุ่นดีหรือเป็นรุ่นที่ถูกหากเป็นไปได้  ให้สอบถามรุ่นที่ sale จะติดตั้งมาให้ก่อน และไปสืบราคาจากร้านค้าข้างนอก
หรือหาข้อมูลจาก google
        เป็นข้อมูลมาให้ครับ
firstime911
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 05:30:45 pm »

ผมใช้ vkool มาสองคันแล้วคับ ตัวที่ใสๆ
ข้อดี ร้อนน้อยกว่า ฟิลม์ ทั่วไป แต่ถ้าจอดตากแดดนานๆ ก็ร้อนอยู่ดี
ข้อเสีย easy pass ใช้ไม่ได้ เวลา จะใช้ ต้องเปิดกระจกเอา
icPJS
Newbie
*

PJS#1069 Nonthaburi

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:30:12 pm »

แจ้ง sale ห้ามลบ logo ที่ติดมาบนฟิล์ม ก็จะได้รู้ว่าเป็นของจริงและสามารถนำรุ่นไปตรวจสอบราคาได้ว่าถูกหรือแพง 
 รวมถึงเป็นรุ่นดีหรือเป็นรุ่นที่ถูกหากเป็นไปได้  ให้สอบถามรุ่นที่ sale จะติดตั้งมาให้ก่อน และไปสืบราคาจากร้านค้าข้างนอก
หรือหาข้อมูลจาก google
        เป็นข้อมูลมาให้ครับ

V-Kool ไม่มีโลโก้บนเนื้อฟิล์มนะครับ บางทีอาจจะเห็นโค้ดบอกรุ่นบ้าง แต่จะไม่มีเป็นชื่อ V-Kool ครับ  big smile

Do or Die..
AGGG
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:46:05 pm »

ต้องรหัส vk ครับ พวก vk40 vk70
ตัวต่ำๆ ไม่ค่อยน่าเล่นนะผมว่า ที่ผมบอกว่าไม่น่าเล่น เพราะจุดเด่นของ v kool อยู่ที่เป็นฟิล์มใส แต่กันความร้อนรวมได้ดีพอๆ กับฟิล์มที่มืดๆ และปรอทเยอะๆ และสิ่งที่เหนือกว่าอีกอย่างคือ เค้ากันรังสีความร้อนอินฟราเรดได้ในระดับ 90% up มันแยกกันนะครับระหว่าง การกันความร้อนรวม (total solar energy rejected) กับ การกันรังสีความร้อนอินฟราเรด (IR cut) ซึ่งตัวที่กันอินฟราเรดได้สูงๆ มันอยู่ในพวก vk 40,70 ครับ
ทีนี้พอเป็น v kool ตัวต่ำๆ ราคาถูกลงมา มันไม่ได้ใช้วัสดุและเทคโนโลยีเดียวกะ รหัส vk มันก็เลยจะกันอินฟราเรดน้อยลงมากกกกก แถมยังมืดกว่า
ซึ่ง spec แทบไม่ต่างกะยี่ห้อทั่วไปแต่แพงกว่าเยอะ
คือจริงๆ แล้ว อยากจะบอกว่า ฟิล์มที่ปรอทเยอะๆ (เน้น เยอะๆ) อ่ะ กันความร้อนได้ดีมากนะ ดีกว่า รหัส vk ด้วยซ้ำ เพียงแต่มันไม่กันอินฟราเรดเท่าไร และมันเงา มันมืด ซึ่งบางคนไม่ชอบ
+1 good
icPJS
Newbie
*

PJS#1069 Nonthaburi

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:14:05 pm »

+1 good

ผมขอออกความเห็นอีกมุมนะครับ ตามหลักการแล้วคลื่นความร้อนก็คือคลื่นอินฟาเรด (IR) ที่ย่าน wavelength ตั้งแต่ >750 นาโนเมตร เป็นต้นไป ซึ่งเป็นย่านที่เรามองไม่เห็นแต่รู้สึกได้ จากการทดสอบด้วยเครื่องมือที่สามารถสแกน wavelength จากต้นกำเนิดย่าน 10 นาโนเมตรไปจนถึง 1500 นาโนเมตร โดยใช้ฟิล์มกั้นระหว่างแหล่งกำเนิดและเซ็นเซอร์ภาครับ พบว่า V-Kool เป็นฟิล์มชนิดเดียว (จากทั้งหมด 3 ยี่ห้อ) ที่ป้องกันการผ่านของคลื่นอินฟาเรด หรือกันความร้อนได้จริงตามที่โฆษณาในโบรชัวร์ ซึ่งเป็นค่าที่ฟิล์มยี่ห้ออื่นๆ ไม่ค่อยอยากจะลงบอกไว้นอกจากจะบอกว่ากัน UV 99% ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับคลื่นความร้อนแต่อย่างใด (แต่ช่วยให้ผิวไม่เหี่ยวก่อนวัยอันควร..  Cheesy)

ส่วนจะเลือกตัวไหนของ V-Kool ก็ลองดูในโบรชัวร์ได้เลยครับ ค่าการกันความร้อนที่บอกค่อนข้างแม่นยำ แต่ราคาก็สูง-ต่ำลดหลั่นกันไป แต่สุดท้ายก็อยู่ที่ว่าคนใช้ชอบยี่ห้อไหน แบบไหน สีไหน ราคาเท่าไหร่ อันนี้ตามสะดวกเลยครับ

ปล. ผมไม่ได้ขาย V-Kool แต่ชอบใช้ V-Kool ครับ - ลองดูข้อมูลเล่นๆ ใน Wikipedia หาคำว่า Infrared ได้ครับ

Do or Die..
[~DREAM~]
Pajero Sport No.0777
Jr. Member
**

like: 54

♪ น้องปาไวท์ ♫ อั๊ยยะ 95 ♥

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:19:16 pm »

ใช้่อยู่ครับ จากการใช้งานจริงผมว่ากันความร้อนได้พอสมควรครับ

และที่ชอบมากๆคืออยู่ภายในห้องโดยสาร มองออกไปสว่างมากครับ

ส่วนโลโก้นั้นจะไม่มีสกรีนมาตั้งแต่โรงงานครับ แต่จะมีโลโก้มากับแผ่นที่ติดกับฟิล์มก่อนที่จะลอกติดกระจกอ่ะครับ

อย่าลืมขอใบรับประกันนะครับ ตรงนี้แหละผมว่าที่จะเป็นตัวการันตรีว่าของแท้หรือไม่นะ ตามความคิดเห็นของผมครับ

แต่ในส่วนของการจอดตากแดดนั้น ยังไงก็ร้อนอยู่ดีครับ แต่ขึ้นมาแล้วเปิดแอร์สักแปปนึง ก็เย็นครับผม  Cheesy

ถ้าเพิ่ม 3000 บ. จริงผมว่าถูกมากครับ จัดไปเลยครับผม

I PAJEROSPORT
THAILAND
pca
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 12:33:07 am »

+1 good

ผมขอออกความเห็นอีกมุมนะครับ ตามหลักการแล้วคลื่นความร้อนก็คือคลื่นอินฟาเรด (IR) ที่ย่าน wavelength ตั้งแต่ >750 นาโนเมตร เป็นต้นไป ซึ่งเป็นย่านที่เรามองไม่เห็นแต่รู้สึกได้ จากการทดสอบด้วยเครื่องมือที่สามารถสแกน wavelength จากต้นกำเนิดย่าน 10 นาโนเมตรไปจนถึง 1500 นาโนเมตร โดยใช้ฟิล์มกั้นระหว่างแหล่งกำเนิดและเซ็นเซอร์ภาครับ พบว่า V-Kool เป็นฟิล์มชนิดเดียว (จากทั้งหมด 3 ยี่ห้อ) ที่ป้องกันการผ่านของคลื่นอินฟาเรด หรือกันความร้อนได้จริงตามที่โฆษณาในโบรชัวร์ ซึ่งเป็นค่าที่ฟิล์มยี่ห้ออื่นๆ ไม่ค่อยอยากจะลงบอกไว้นอกจากจะบอกว่ากัน UV 99% ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับคลื่นความร้อนแต่อย่างใด (แต่ช่วยให้ผิวไม่เหี่ยวก่อนวัยอันควร..  Cheesy)

ส่วนจะเลือกตัวไหนของ V-Kool ก็ลองดูในโบรชัวร์ได้เลยครับ ค่าการกันความร้อนที่บอกค่อนข้างแม่นยำ แต่ราคาก็สูง-ต่ำลดหลั่นกันไป แต่สุดท้ายก็อยู่ที่ว่าคนใช้ชอบยี่ห้อไหน แบบไหน สีไหน ราคาเท่าไหร่ อันนี้ตามสะดวกเลยครับ

ปล. ผมไม่ได้ขาย V-Kool แต่ชอบใช้ V-Kool ครับ - ลองดูข้อมูลเล่นๆ ใน Wikipedia หาคำว่า Infrared ได้ครับ

ไม่เถียงครับว่า v kool กัน IR ได้เยอะจริง แต่ก็อย่างที่บอก มันต้องรหัส vk เท่านั้นอ่ะครับจึงจะกันได้เยอะ
พวกรหัสรองๆ ลงมา ตามความเห็นผม ผมว่า spec มันธรรมดาอ่ะ ไม่เด่น

ทีนี้ถ้าพูดถึงหลักการแล้ว พลังงานความร้อนจากดวงอาทิตย์ที่ส่งผ่านมาถึงป๋าๆ เนี่ย
จาก 100% มันแบ่งออกเป็น 3 ส่วน ตามนี้
1. แสงที่มองเห็นด้วยตาเปล่า (visible light) 44%
2. อินฟราเรด (มองไม่เห็นด้วยตา invisible light) 53%
3. UV 3%
รวมเป็น 100% พอดี และ ทั้งหมดนี้ เรียก Total solar energy (พลังงานความร้อนรวม)
ฟิล์ม v kool รหัส vk จะกัน IR (อินฟราเรด) ได้เยอะที่สุดก็จริง แต่ การป้องกันพลังงานความร้อนรวม (Total solar energy rejected) ต่ำครับ
ส่วนฟิล์มดำ ฟิล์มปรอท ยี่ห้อทั่วไป รวมถึง v kool รุ่นล่างๆ จะกัน IR ได้ต่ำ แต่จะมีค่า การป้องกันพลังงานความร้อนรวม สูงครับ
yothsawat
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 12:50:02 am »

ของผมเลือกหน้าvk30 ที่เหลือvk15 ต้องเพิ่มเงิน13000
pojthai
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 08:26:31 am »

ของผม รถยังไม่ได้ แต่เซลล์ แถมให้  สงสัยต้องสอบถามกันหน่อยแล้วครับ

ผมก็ยังว่า ติด V Kool  ทำไมไม่ต้องเพิ่มเงิน

ก็แค่ ต้องการรถดี ๆ สักคัน
muzashi_benz
Oo:: น้องปาช็อคโกเล็ต ::oO ID 598. (^_^)"
Newbie
*

like: 3

Oo:: น้องปาช็อคโกเล็ต ::oO

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 09:06:59 am »

ราคา vkool 40 รอบคัน ผมติด 25,500 บาท อาจแพง แต่ผมมั่นใจว่าคุ้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์