Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY กล้องมองหลัง  (อ่าน 9998 ครั้ง)
pote
Newbie
*

like: 8

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:06:29 pm »

เริ่มจากต่อสายจากไฟถอย

เดินสายไฟจากใต้ท้องรถ

ถอดสกรู2ตัว แล้วดึงฝาหลังออก

ถอดน็อดเบอร์10 สองตัวออก

ตัดโดยวัดจากขอบด้านบน 2.5ซ.ม ความกล้าง 2.5ซ.ม ความยาว 3ซ.ม

งอขายึดตัวกล้องไปด้านหน้า

นำตัวกล้องมาติดโดยนำสายไฟเข้าทางไฟส่องป้าย

ต่อสายไฟ สายสัญญาน

งานยากที่สุด สอดสายไฟเข้าทางรูนี้ครับ

ดึงขอบยางออก

เดินสายสัญญานไปทางขอบด้านบนหลังคา

เปิดเก๊ะหน้าออกมาแล้วจะเห็นเดือยซึ่งกันไม่ให้เก๊ะหลุดออกมา ให้ดันเก๊ะไปด้านซ้าย-ขวา
แล้วดึงลงมาจนหลุดทั้ง 2 ด้าน

คลายสกรู ทั้ง 5 ตัวออก
ใช้ปากกา หรือไขควงหัวแหลม ดันพุกตรงกลาง
ใช้ปากกา หรือไขควงหัวแหลม หรือนิ้ว ดันพุกล็อกสีขาว ซึ่งเป็นตัวล็อกปลั๊กแอร์แบ็ค 
 ระวัง !!! รุ่นที่มีแอร์แบ็คด้านผู้โดยสารจะมีปลั๊กแบบนี้ ห้ามแกะปลั๊กออกจากกัน เพราะถ้าถอดออกสัญญาณจะทำงานต้องไป reset ที่ศูนย์คับ

ต่อสายสัญญาน

สายสัญญาน กล้องหน้า กล้องหลัง

เสร็จพิธี (มือสมัครเล่นครับ)
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 03:02:03 pm »

ที่ผมกลัวสุดคือดึงขอบยางแล้วเดินสายใต้หลังคาน่ะครับ...
กลัวมันไม่เนียนเหมือนเดิมตอนใส่ขอบยางคืน...

ทำใจไม่ได้เลยตอนนี้... ของป๋าเนียนเปล่าครับ...
กล้องผมดันเป็น NTSC อีก ต่อภาพไม่ดีเลย... สงสัยต้องเสียเงินซื้อใหม่...

พอทราบไหมครับว่าเราสมารถ set จอ M7T ให้เป็น NTSC ได้ไหมครับ... (หรือ SET เป็น Auto เหมือน TV)

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
terng^_^
No. 3155
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 05:00:46 pm »

พอจะยังมีภาพอยู๋ไหมครับ ตอนนี้ Link ภาพมันตายไปแล้ว

Pajero Sport 2.5 GLS
สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 01:22:25 pm »

-ป๋าต่อกล้องหน้าพร้อมกะกล้องหลัง กล้องหน้าใช้สวิทช์ต่อต่างหากเหรอครับ 
-เวลาเปิดกล้อง ไฟเข้าจอ ไม่ย้อนไปหาไฟถอยเหรอครับ หรือว่า จอมีจุดต่อแยกอยู่แล้ว
-อยากรู้วงจรครับ ผมเคยต่อใส่วีโก้ ตอนนั้นผมใช้จอแสดงผลแบบสายไฟสามเส้น บวก ลบ  แล้วก็ อีกเส้นไว้ให้ไฟจากเกียร์ถอยเข้า จอจะติดพร้อมเข้าโหมด AV2 อัตโนมัติ ผมเคยต่อสวิทช์เพิ่มอีกตัวเพื่อใส่กล้องหน้า ไฟเข้าสายชุดจอ มันย้อนไปหาเกียร์ถอย หลอดไฟสว่างโล่เลยครับ
PALUM
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 01:01:09 pm »

กล้องมองหลังของผม เข้าเกียร์ถอยภาพขึ้นหน้าจอตามปกติ นอกจากนั้นเวลาขับ อยากดูข้างหลัง( เวลามีคนนั่งแถวกลางแหงนดูกระจกส่องหลังทีไร เห็นแต่หน้าคนนั่งกลางแถวสอง สะดุ้งทุกที) ผมจึงต่อสวิทช์บังคับให้กล้องหลังทำงาน โดยใช้ไฟ +12V ต่อผ่านสวิตช์ เข้าหาสายไฟบวกของกล้อง แต่เพื่อกันไม่ให้ย้อนเข้าหาไฟถอยหลัง ผมใช้ไดโอดบล็อกไว้ ครับ คราวนี้เวลามีคนนั่งกลางแถวหลัง ก็เปิดดูข้างหลังได้
สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 03:43:40 pm »

กล้องมองหลังของผม เข้าเกียร์ถอยภาพขึ้นหน้าจอตามปกติ นอกจากนั้นเวลาขับ อยากดูข้างหลัง( เวลามีคนนั่งแถวกลางแหงนดูกระจกส่องหลังทีไร เห็นแต่หน้าคนนั่งกลางแถวสอง สะดุ้งทุกที) ผมจึงต่อสวิทช์บังคับให้กล้องหลังทำงาน โดยใช้ไฟ +12V ต่อผ่านสวิตช์ เข้าหาสายไฟบวกของกล้อง แต่เพื่อกันไม่ให้ย้อนเข้าหาไฟถอยหลัง ผมใช้ไดโอดบล็อกไว้ ครับ คราวนี้เวลามีคนนั่งกลางแถวหลัง ก็เปิดดูข้างหลังได้
กระจ่างแล้วครับ พระเอกของเราคือไดโอดนี่เอง จะไปซื้อมาต่อบ้าง ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์