Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำคับ พี่สอนน้อง พ่อสอนลูก  (อ่าน 10811 ครั้ง)
eakky
http://www.facebook.com/ShokunStudio
Newbie
*

like: 2

แม้ไม่มีปีกเหมือนใคร แต่จะเดินไปให้ถึง

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 01:18:38 pm »

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีอย่างเป็นทางการนะคับ ผมชื่อ เอกกี้ นะคับ อยู่แถวนนทบุรี กำลังจะออกน้องปาคับ เนื่องจากปีที่แล้วน้ำท่วม (บ้านหลายๆคนก็คงอาจโดนเหมือนผม) รถคันเก่าผมก็โดนด้วย (lancerท้ายเบนซ์) หลังจากน้ำลดก็ทำการบูรณะทุกอย่าง(ทำทุกอย่างดีหมด) แล้วจึงขายรุ่นน้องที่รู้จักไป ตอนนี้จึงตัดสินใจออกรถป้ายแดง(สักครั้งในชีวิต) ตอนแรกผมจองสวิฟอีโค่ไว้คับ แต่รอรถนานมาก ผมจึงหันมาสนใจน้องปา ซึ่งชอบมาก่อนหน้านี้อยู่แล้วเพราะขับมิตซูอยู่ แต่เนื่องด้วยราคาจะไม่กล้าเอื้อม แต่วันนี้ผมฮึดขึ้นมาตัดสินใจจองน้องปาไปแล้ว ซึ่งถามความเห็นหลายๆคนเค้าก็เห็นด้วยว่าเอารถใหญ่ดีกว่า จึงอยากขอความคิดเห็นของพี่น้องที่ใช้น้องปาหน่อยคับ ว่าผมคิดถูกไหมคับ อาจจะเป็นปัญหาส่วนตัวนะคับ แต่ในเมื่อผมจะก้าวมาเป็นน้องคนนึงในคลับที่อบอุ่นอย่างนี้ ผมก็อยากปรึกษาพี่ๆนะคับ เพราะตอนนี้สับสนมาก เนื่องจากทางบ้านไม่ได้รวย แค่พอมีพอกิน ผมสร้างเนื้อสร้างตัวเอง(หลายคนก็อาจเป็นเหมือนผม) จึงทำให้การซื้อรถราคาล้านนิดๆ(2.5GLS ) เป็นเรื่องคิดหนักมากสำหรับผม ขอความกรุณาด้วยนะคับ
  1.ผมใช้รถเกินตัวไปหรือเปล่าคับ เพราะในความคิดผมน้องปาเป็นรถคนรวย (ผมก็อยากรวยบ้าง ^ ^) แต่ผมชอบน้องปามาก แต่ไม่รู้ว่าคนที่ขับน้องปาเนี่ย ควรจะมีรายรับแต่ละเดือนที่เท่าไหร่ แต่ผมก็พอมีกำลังจะผ่อนได้(แต่ก็คงเหนื่อยนิดๆ)  ผมดาว์น สามแสน ผ่อนเดือนละ หมื่นสอง หกปี จะเหนื่อยเกินไปไหมคับ
  2.คุ้มไหมคับ กับการเป็นรถคันเดียวในบ้าน ผมชอบรถสูง แต่ไม่ชอบกระบะ และไม่อยากซื้อมือสองแล้วคับ ขี้เกียจซ่อม อยากป้ายแดงสักครั้งในชีวิต บ้านผมมีแค่พ่อแม่ลูกและหมายักษ์อีกหนึ่งตัว ผมเป็นคนชอบเที่ยวธรรมชาติ ค่าน้ำมันที่เหนอยู่ว่าประมาณ 12 โลลิตรนี่โอไหมคับ เพราะผมเคยขับ แต่เบนซิลและแก๊ส ไม่เคยขับดีเซล
  3.การเตรียมเงินในการเข้าศูนย์แต่ละครั้งประมาณเท่าไหร่คับ ขอแบบโดยประมาณก็ได้คับ
  4.ลองหาข้อมูลในนี้แล้ว เจอปํญหากันบ้างพอสมควร แต่มันสามารถเคลมได้ทุกอย่างใช่ไหมคับ เริ่มกัวๆอยู่เหมือนกัน
  5.ผมเลือกน้องปาเนี่ย ดีที่สุดแล้วใช่ไหมคับ
คำถามอาจจะวกไปวนมาบ้างไม่เข้าใจบ้าง ก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคับ เพราะยังสับสนอยู่ ^ ^ ยังไงซะถ้าเรื่องผ่าน รับรถแล้ว จะมาทำความรู้จักพี่ๆและเป็นสมาชิกเต็มตัวในบ้านอุ่นๆหลังนี้นะคับ
สุดท้ายแล้ว ผมรู้ว่าคนที่ให้คำตอบได้คือตัวผมเอง แต่ถึงยังไงมีข้อเสนอแนะก็บอกกันนะคับ ถือซะว่าพี่สอนน้อง พ่อสอนลูกคับ ยินดีรับฟังคำสอนคับ  ขอบพระคุณทุกท่านที่สละเวลามาอ่านมาให้คำชี้แนะนะคับ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 03:40:23 pm โดย eakky » บันทึกการเข้า

ปีกไม่ได้มีไว้บินข้ามหัวผู้อืน จงใช้ปีกในทางที่ถูกต้อง จงใช้ปีกช่วยเหลือผู้อื่น
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 02:28:24 pm »

โห จัดหนัก จัดเต็ม   เดี๋ยวตั้งสติก่อน  แล้วจะกลับมาตอบให้ครับ

ดูรูปส่วนตัวผมก่อน  แฟนมิตซูเช่นกันครับ....   ยอดเยี่ยม

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 02:45:48 pm »

ปัญหา อุปสรรค  โอ๊ยมึนควมกังวล  Roll Eyes...สิ่งที่กล่าวมา ไม่มี อาราย......อยู่เหนือควมอยาก  >:Dจะเอาซะอย่าง  goodชอบซะอย่าง  pleasantsupriseทางข้างหน้า......เคลีย. ..ขอรับ สาธุ....................ยินดีต้อนรับ  heartคนไทย....หัวใจ ฉปอด์ ล่วงหน้า นะครับ like...................นี่คือคำแนะนำ. ......ของเพื่อนสอนเพื่อน. ยอดเยี่ยม...นะครับ เพาระว่าเราน่าจะรุ่น ราวคราวเดียวกัน ผมเพิ่งเบณจเพษครับ grimace
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 02:48:51 pm โดย pajerosportman » บันทึกการเข้า
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 02:47:38 pm »

ปัญหา อุปสรรค  โอ๊ยมึนควมกังวล  Roll Eyes...สิ่งที่กล่าวมา ไม่มี อาราย......อยู่เหนือควมอยาก  >:Dจะเอาซะอย่าง  goodชอบซะอย่าง  pleasantsupriseทางข้างหน้า......เคลีย. ..ขอรับ สาธุ....................ยินดีต้อนรับ  heartคนไทย....หัวใจ ฉปอด์ ล่วงหน้า นะครับ like

good good red heart
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 02:51:23 pm »

อ้อ.. ..ลืมถามท่าน เอกกี้  Smiley...แล้ว เดอาะสตาร์ 9  pleasantsupriseจะมีเมื่อไหร่ละครับท่าน
eakky
http://www.facebook.com/ShokunStudio
Newbie
*

แม้ไม่มีปีกเหมือนใคร แต่จะเดินไปให้ถึง

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 03:01:29 pm »

โห จัดหนัก จัดเต็ม   เดี๋ยวตั้งสติก่อน  แล้วจะกลับมาตอบให้ครับ

ดูรูปส่วนตัวผมก่อน  แฟนมิตซูเช่นกันครับ....   ยอดเยี่ยม

โอ้วดีเลยเจอแฟนมิตซูเหมือนกัล ผมCK2แต่งเป็นพันแปดโบววแท้ๆ ทำเสร็จแล้วก็ขาย 555+  ฮือๆๆ  ขอบคุณค้าบบบ

อ้อ.. ..ลืมถามท่าน เอกกี้  Smiley...แล้ว เดอาะสตาร์ 9  pleasantsupriseจะมีเมื่อไหร่ละครับท่าน

ยอดเยี่ยม  555+ บร้าาาา....คนละเอกกี้แล้วตัวเธวววว อิ อิ  ขอบคุณคับ   Cheesy

ปีกไม่ได้มีไว้บินข้ามหัวผู้อืน จงใช้ปีกในทางที่ถูกต้อง จงใช้ปีกช่วยเหลือผู้อื่น
T FAMILY
ป๊าตี๋ แม่ตา น้องต้นหอม น้องต้นกล้า
Sr. Member

like: 29

YNWA [ปาขาวประจวบ ID:NO 0561]

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 03:16:34 pm »

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีอย่างเป็นทางการนะคับ ผมชื่อ เอกกี้ นะคับ อยู่แถวนนทบุรี กำลังจะออกน้องปาคับ เนื่องจากปีที่แล้วน้ำท่วม (บ้านหลายๆคนก็คงอาจโดนเหมือนผม) รถคันเก่าผมก็โดนด้วย (lancerท้ายเบนซ์) หลังจากน้ำลดก็ทำการบูรณะทุกอย่าง(ทำทุกอย่างดีหมด) แล้วจึงขายรุ่นน้องที่รู้จักไป ตอนนี้จึงตัดสินใจออกรถป้ายแดง(สักครั้งในชีวิต) ตอนแรกผมจองสวิฟอีโค่ไว้คับ แต่รอรถนานมาก ผมจึงหันมาสนใจน้องปา ซึ่งชอบมาก่อนหน้านี้อยู่แล้วเพราะขับมิตซูอยู่ แต่เนื่องด้วยราคาจะไม่กล้าเอื้อม แต่วันนี้ผมฮึดขึ้นมาตัดสินใจจองน้องปาไปแล้ว ซึ่งถามความเห็นหลายๆคนเค้าก็เห็นด้วยว่าเอารถใหญ่ดีกว่า จึงอยากขอความคิดเห็นของพี่น้องที่ใช้น้องปาหน่อยคับ ว่าผมคิดถูกไหมคับ อาจจะเป็นปัญหาส่วนตัวนะคับ แต่ในเมื่อผมจะก้าวมาเป็นน้องคนนึงในคลับที่อบอุ่นอย่างนี้ ผมก็อยากปรึกษาพี่ๆนะคับ เพราะตอนนี้สับสนมาก เนื่องจากทางบ้านไม่ได้รวย แค่พอมีพอกิน ผมสร้างเนื้อสร้างตัวเอง(หลายคนก็อาจเป็นเหมือนผม) จึงทำให้การซื้อรถราคาล้านนิดๆ(2.5GLS ) เป็นเรื่องคิดหนักมากสำหรับผม ขอความกรุณาด้วยนะคับ
  1.ผมใช้รถเกินตัวไปหรือเปล่าคับ เพราะในความคิดผมน้องปาเป็นรถคนรวย (ผมก็อยากรวยบ้าง ^ ^) แต่ผมชอบน้องปามาก แต่ไม่รู้ว่าคนที่ขับน้องปาเนี่ย ควรจะมีรายรับแต่ละเดือนที่เท่าไหร่ แต่ผมก็พอมีกำลังจะผ่อนได้(แต่ก็คงเหนื่อยนิดๆ)  ผมดาว์น สามแสน ผ่อนเดือนละ หมื่นสอง หกปี จะเหนื่อยเกินไปไหมคับ
    - ต้องดูรายได้ของป๋าก่อนครับว่าเมื่อหักลบค่าใช้จ่ายแล้วพอที่จะรับน้องปาไหวมั๊ย???ถ้าไหว OK ถ้าไม่........
  2.คุ้มไหมคับ กับการเป็นรถคันเดียวในบ้าน ผมชอบรถสูง แต่ไม่ชอบกระบะ และไม่อยากซื้อมือสองแล้วคับ ขี้เกียจซ่อม อยากป้ายแดงสักครั้งในชีวิต บ้านผมมีแค่พ่อแม่ลูกสามคนและหมายักษ์อีกหนึ่งตัว ผมเป็นคนชอบเที่ยวธรรมชาติ ค่าน้ำมันที่เหนอยู่ว่าประมาณ 12 โลลิตรนี่โอไหมคับ เพราะผมเคยขับ แต่เบนซิลและแก๊ส ไม่เคยขับดีเซล
   - น้องปาเราสามารถบรรจุได้ถึง 7 ที่ครับของป๋านี่ผมว่าก็พอเหมาะนะครับ (สำหรับผมทั้งบ้านก็ 6 คน ผมจึงหันมาหาน้องปาคับแต่เดิมขับ Civic ) น้องปาผมกิน 11 โลลิตรคับ
  3.การเตรียมเงินในการเข้าศูนย์แต่ละครั้งประมาณเท่าไหร่คับ ขอแบบโดยประมาณก็ได้คับ
   - เข้าบริการแต่ละครั้งก็ไม่เกิน 2,000 - 3,000 บาท คับ
  4.ลองหาข้อมูลในนี้แล้ว เจอปํญหากันบ้างพอสมควร แต่มันสามารถเคลมได้ทุกอย่างใช่ไหมคับ เริ่มกัวๆอยู่เหมือนกัน
   - รถทุกคันมีข้อดี-ข้อเสียต่างกันแต่สำหรับผมมองว่ามันขึ้นอยู่กับเราบำรุงรักษาแหละคับ เจอปัยหาก็แก้กันไปอีกอย่างป๋าๆในคลับนี้เปนที่ปรึกษาได้คับ...
  5.ผมเลือกน้องปาเนี่ย ดีที่สุดแล้วใช่ไหมคับ
   - ได้แต่บอกว่าน้องปามะผิดหวังแน่นอนครับป๋า....
คำถามอาจจะวกไปวนมาบ้างไม่เข้าใจบ้าง ก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคับ เพราะยังสับสนอยู่ ^ ^ ยังไงซะถ้าเรื่องผ่าน รับรถแล้ว จะมาทำความรู้จักพี่ๆและเป็นสมาชิกเต็มตัวในบ้านอุ่นๆหลังนี้นะคับ
สุดท้ายแล้ว ผมรู้ว่าคนที่ให้คำตอบได้คือตัวผมเอง แต่ถึงยังไงมีข้อเสนอแนะก็บอกกันนะคับ ถือซะว่าพี่สอนน้อง พ่อสอนลูกคับ ยินดีรับฟังคำสอนคับ  ขอบพระคุณทุกท่านที่สละเวลามาอ่านมาให้คำชี้แนะนะคับ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 03:44:11 pm โดย T FAMILY » บันทึกการเข้า

เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าว สับปะรด สวยสด หาด เขา ถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
Bestson
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 03:25:17 pm »

ไม่สนใจ 2.4 GLS เบนซินติดแก๊สบ้างเหรอครับ 

ปาขาว 2.4 GLS + AC 300 Premium คร้าบ
Peck-pjs
Jr. Member
**

like: 24

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 03:31:24 pm »

2.คุ้มไหมคับ กับการเป็นรถคันเดียวในบ้าน ผมชอบรถสูง แต่ไม่ชอบกระบะ และไม่อยากซื้อมือสองแล้วคับ ขี้เกียจซ่อม อยากป้ายแดงสักครั้งในชีวิต บ้านผมมีแค่พ่อแม่ลูกสามคนและหมายักษ์อีกหนึ่งตัว ผมเป็นคนชอบเที่ยวธรรมชาติ ค่าน้ำมันที่เหนอยู่ว่าประมาณ 12 โลลิตรนี่โอไหมคับ เพราะผมเคยขับ แต่เบนซิลและแก๊ส ไม่เคยขับดีเซล
ขออนุญาตตอบที่ป๋าถามมาทั้ง 5 ข้อหล่ะกันนะครับ..(ตามทัศนะของผม)
1. รถไม่ได้แบ่งประเภทคนรวยหรือคนจนครับ ถ้าป๋าคิดว่ามันใช่สำหรับป๋า และองค์ประกอบหลายๆอย่าง ก็ตัดสินใจได้เลยครับ สำหรับผมก็ไม่ได้เกิดมาในบ้านที่มีฐานะ ผมและผบ.มีอาชีพหลักอาชีพเดียว คือ รับราชการ ไม่มีรายได้เสริมอย่างอื่นครับ ผมเองก็เพิ่งถอยน้องปามาแค่เดือนเดียว ส่วนคำถามที่ป๋าถามว่า ผ่อนเดือนหมื่นสองจะเหนื่อยเกินไปมั้ย อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับการประเมินของป๋าครับ
2. คุ้มมั้ยสำหรับการเป็นรถคันเดียวในบ้าน สำหรับผม ก็ใช้น้องปาเป็นรถคันเดียวประจำครอบครัวเหมือนกันครับ ทั้งบ้านมี 4 คน คือ ผม,ผบ.(ภรรยา) ,ลูกชาย ,ลูกสาว ความสิ้นเปลื้องเชื้อเพลิงอยู่ที่ 11-12 km/L (ป๋าบางท่านอาจจะทำได้น้อยกว่าหรือมากกว่าที่ประมาณการ อันนี้ขึ้นอยู่กับ "เหยียบ" หรือ "กระทืบ" คันเร่งครับ  Cheesy Cheesy) ดีเซล ถูกกว่าเบนซิลอยู่แล้วครับ อีกอย่างการขึ้นราคาดีเซลในแต่ละครั้ง รัฐคงจะคิดแล้วคิดอีก เพราะคงจะกระทบภาคขนส่ง และภาคอุตสาหกรรม ถือว่าเป็นผลดีเล็กน้อยสำหรับการเลือกรถที่ใช้ดีเซล
3. เรื่องค่า maintenance เท่าที่ผมถามเซลล์ตอนออกรถมาใหม่ๆ เค้าบอกว่า อยู่ที่ 1,500-3,000 บาท ผมยังไม่เคยได้ใช้ครับ เพราะรถยังไม่ถึง 10,000 กิโล (รอป๋าๆท่านต่อไป มาตอบนะครับ)
4. รถทุกค่าย ทุกยี่ห้อ ไม่มีคันใดที่จะเป็น "โคตรรถ" ดีทุกอย่างไม่มีที่ติ มีข้อดีข้อเสียปะปนกันไป น้องปาเราก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ เราใช้รถ แล้วเข้ามาพูดคุยในคลับ ตามประสาคนที่ชอบอะไรเหมือนๆกัน จะยิ่งทำให้เราเข้าใจในปัญหา และแนวทางการแก้ไขได้มากขึ้น ป๋าคิดถูกแล้วครับที่เข้ามาในบ้านหลังนี้ เพราะที่นี่มีแต่ความอบอุ่น ป๋าๆในบ้านนี้ต่างก็มีความรู้กันหลากหลาย แถมตอบคำถามกันแบบไม่อั้น ผมได้ความรู้ใหม่ๆ จากบ้านที่อบอุ่นหลังนี้ตลอดมา ตั้งแต่ก่อนตัดสินใจที่จะออกรถซะอีกครับ ป๋าอย่าได้กลัวในเรื่องของปัญหา เพราะทุกอย่างย่อมมีปัญหาไม่มากก็น้อย ปัญหามีไว้แก้ ไม่ได้มีไว้กลุ้มครับ
5. ป๋าเลือกน้องปา ดีที่สุดหรือไม่ อย่างที่บอกครับ ไม่มีรถคันไหนดีที่สุด แต่สิ่งที่พอจะบอกได้คือ ถ้าป๋าต้องการรถ 7 ที่นั่งสำหรับสมาชิกในครอบครัว , ราคาไม่สูงจนเกินไปนัก เมื่อเทียบกับรถระดับ 7 ที่นั่งเหมือนกัน, ไม่ชอบรถกระบะ ,ใช้เครื่องยนต์ดีเซล ,อัตราเร่งดี ,ช่วงล่างโอเค และที่สำคัญได้คลับดีๆและป๋าๆใจดีในบ้านหลังนี้เป็นของแถม >>>> ป๋าเลือกไม่ผิดแล้วครับ ส่วนเรื่องข้อเสีย หรือจุดด้อยมีแน่นอนครับ รบกวนป๋า เข้ามาอ่านในกระทู้บ่อยๆนะครับ แล้วป๋าก็จะรู้เองว่า ข้อเสียมีอะไรบ้าง สำหรับผม ข้อเสียที่น้องป๋ามี มันอยู่ในเกณฑ์ที่ "รับได้" ผมเลยตัดสินใจเลือกที่จะมีน้องปา...
__
__
__
สำหรับทัศนะอื่นๆ รอป๋าท่านอื่นมาให้คำตอบครับผม.... สาธุ

เพราะเราคือ ส่วนหนึ่งของกันและกัน...
stock /ต๊อก
Full Member

like: 45

บ้านยุอุดร เฮ็ดงานยุกรุงเทพเด้อคร้าบบบบ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 03:43:10 pm »

จัดเต็มไปเลยครับป๋า สำหรับผมถ้าได้สู้ก็สู้แค่ตาย yes!!

GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 05:54:50 pm »

1. ดูที่เราเป็นหลักครับ ถ้าขับรถสวย ๆ แล้ว  อึดอัด เช่น อยากทานอะไรแล้วไม่ได้ทาน อยากเที่ยวไม่ได้เที่ยว  อยากทำบุญอย่างที่ตั้งใจแล้วไม่ได้ทำ ทั้งหมดนี้หากต้องงดเพราะต้องมาขับรถสวย ๆ ผมไม่เอาครับ 
ลำบากไปไหมอะ ......
2. ความคุ้มค่าอยูที่เหตุผลครับ  ว่าพอเหมาะถึงเวลาหรือยัง เช่น ค่าใช้จ่ายปัจจุบันเท่าใหร่ รายได้เท่าใหร่ เผื่อเหตุฉุกเฉินเท่าใหร่ เก็บออมเท่าใหร่ ถ้ายังไม่ลงตัวลองพิจารณาอีกครั้ง  ถ้าใช้อารมย์ก็จัดไปเลยไม่ต้องคิด ค่อยไปแก้ไขเอา ซึ่งก็อันตราย....... 
3. ส่วนคุ้มไม่คุ้มป๋าตัดสินใจได้เองครับ น้องปา  เป็นรถที่ดี คุ้มค่ากับการจ่าย ....  ส่วนรถคันเดียวในบ้าน จะเป็นคันใหนก็ได้ครับ อยู่ที่การใช้ประโยชน์เขาคุ้มค่าหรือไม่ รถไม่ได้บอกว่าเรารวยหรือจน เราไปคิดเองหรือเปล่า
4. ส่วนค่าบำรุงรักษา ก็ตามป๋า ๆ ว่ามาครับ  แต่ค่าแต่งสวย เยอะกว่าอีก 555  รถไรไม่รู้ยิ่งแต่งยิ่งสวย  ผบ. ดรถที ไอ้นี่มาจากใหนอีกแล้ว  เออมันเจ๋งดีนี่  ใช้ไงอะ 555 

สรุปนะครับ
ผมว่าป๋าตัดสินใจไปแล้ว วิธีต่อไปคือการวางแผนการใช้จ่ายให้เหมาะสมขึ้น รัดกุมขึ้น ใช้ชีวิตไม่ประมาท และอาจหาหนทางเพิ่มรายได้หรือขยันขึ้น แล้วจะรู้ว่าขับรถคันงามเราก็ทำได้นี่นา แล้วกมานั่งมองมันด้วยคนภาคภูมิ  เออเราทำได้นี่นา เพราะเราคิดที่จะทำ EnD....
tawaan2011
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 07:10:49 pm »

+100ป๋าๆข้างบนตอบได้ดีมากมายคับ
MU OUN
Jr. Member
**

like: 11

ปาเจียงฮาย 0958

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 07:22:37 pm »

เป็นกำลังใจให้ครับ   good good good

หลวงพ่อเพชรคู่เมือง ลือเลื่องปลาบึกหาดไคร้  แหล่งผ้าทอน้ำไหล ประตูใหม่สู่อินโดจีน
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 09:04:51 pm »

hi จัดไปถ้าหัวใจมันเรียกร้องครับ  อย่าแคร์คำคน อย่าสนใจใคร อย่าเปลี่ยนแนว จงแน่แน่วเท่านั้นผู้ชนะ สู้ๆครับผม  good good good
Yo-KK
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 09:17:52 pm »

เคยเป็นเหมือนป๋าครับ คิดมากเหมือนกันครับ เพราะเงินไม่ใช่น้อยๆทั้งดาวน์ทั้งผ่อนและผมก็เป็นแค่พนักงานบริษัท แต่เมื่อมีโอกาสสักครั้งในชีวิต อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดก็ใจมันชอบครับ เลยตัดสินใจดาวน์และผ่อน ผมจัดเต็มผ่อนเจ็ดปี ผมผ่อนรถเก๋งคันแรกก็เจ็ดปีผ่อนไปเรื่อยๆดีกว่าผมเอาเงินไปกินเหล้าหมดครับ อิอิ รถทุกคันทุกยี่ห้อป๋าเคยใช้มาคงรู้ดีว่าว่าไม่มีอะไรดีที่สุดแต่บางอย่างถ้าเราชอบเราก็พร้อมรับกับปัญหาครับ รักจริงหนักแน่นครับป๋า สู้ๆครับ yes!! yes!! yes!!
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์