Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำคับ พี่สอนน้อง พ่อสอนลูก  (อ่าน 10817 ครั้ง)
kinda-iji
ปามาส สป. No.0425
Full Member

like: 30

เส้นทางสีขาว.ดวงดาวสีทอง

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 09:23:13 pm »

มาเป็นกำลังใจให้ครับ อย่างไร ก้อคิดไตร่ตรอง บวก ลบ คูณ หาร ดู ครับ ภาระค่าใช้จ่ายต่างๆ ความเป็นอยู่ของครอบครัวต้องมาก่อน เสมอ!!!
 ต้องชั่งใจตัวเองดู การประเมิน การตัดสินใจ ขึ้นอยู่กับตัวป๋าเอง องค์ประกอบเหตุผลของพี่ๆน้องปา อาจช่วยได้บ้างไม่มากก้อน้อย ครับ
เอาใจช่วย นะครับ คุณเอกกี้  สู้สู้  yes!!
pae1234
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 09:39:51 pm »

อยากทำอะไรทำเลยครับตังค์เราทั้งนั้น จะผิดจะถูกเราตัดสินใจเองทั้งนั้น ผมเชื่อว่าถ้าตัดสินใจจากความชอบแล้วเราคงไม่ให้เค้ายึดของรักเราไปง่ายๆหรอก ขยันทำกินยังไงก็ไม่อดตาย
ผมทำงานมา12ปี(ขี่มอไซค์อยู่12ปีนี่แหละ) ตอนนี้ตัดสินใจซื้อน้องปานี่แหละเป็นรถคันแรกในชีวิต และขับคันแรกในชีวิตเหมือนกัน
(แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ขับนะร้องเพลงรออยู่555 Cheesy hi joob) มันขับดีหรือไม่ดียังไงผมยังไม่รู้เลยเพราะไม่เคยมีรถและไม่เคยขับรถอะไรเลยในชีวิต ที่ซื้อเพราะชอบก็แค่นั้น
 ซื้อเงินสดอีกต่างหาก มีแต่คนเรียกเสี่ย (เสี่ยที่ไหนละครับผมก็พนักงานบริษัทธรรมดาเลี้ยงเมีย1ลูก2 แต่ผมขี่มอไซค์อยู่ 12 ปีแต่คนอื่นเค้ามีรถขับกันตั้งแต่ไหนแล้ว
 พอถึงเวลาอยากได้ผมก็จัดเลยดีไม่ดีก็ไม่รู้ รู้แต่ว่า ตรูชอบบบบ เหอะ
Soontorn
Jr. Member
**

like: 53

>>> หนุ่มน้อย ปาเจโร-TH 0713 คืนถิ่น <<<

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 10:11:38 pm »

1.ต้องพิจารณาจาก ครอบครัวเราเป็นหลัก อย่าคิดเอง เออเอง ชอบเอง ถ้ามีน้องปาแล้วใช้จ่ายสบายๆมันก็มีความสุขกันทั่วหน้าก็โอเคครับ..แต่ถ้ามีน้องปาแล้วทำให้การใช้จ่ายมันติดๆขัดแล้วความสุขจะลดลง
ต้องพิจารณานะครับ..เราอยากให้ครอบครัวๆ ลูกๆ คนรอบข้างมีความสุขใช่ไหมครับ...
2.ถ้าผ่านการคิดพิจารณาในข้อ 1 ให้ชัวร์ๆและมั่นใจแล้ว ขอบอกว่า คุ้มครับ รถมันแรงพอตัว เดิมๆแม้จะออกตัวช้าแต่ VG ทำงานแล้วหายห่วง
3.ผมพึ่งเข้าศูนย์ตอน 1000 โล ประมาณ 1500 ครับ ช่วงอื่นๆตามที่ป๋าๆคนอื่นๆบอกครับ
4.ปัญหาที่พบก็เคลมได้ครับ เช่น โช๊ครั่วซึมเคลมง่ายๆ ส่วน เฟืองท้ายหอนมันเป็นนิสัยแล้วแต่ใครจะโชคดีได้มาหอน แต่ไม่เป็นปัญหาหนักใจขับไปชินเองครับ
5.น้องปาจะดีหรือไม่ดีอยู่ที่ข้อ 1 เท่านั้นครับ...มีรถดี แต่เราต้องเหนื่อยๆมากๆเกินกำลัง ไม่มีเวลาแม้จะพาครอบครัวและลูกๆไปตามที่ใจปรารถนา เดี๋ยวน้องปาจะกลายเป็นจำเลยของครอบครัวนะครับ
*** ต้องขออภัยที่อาจจะก้าวล่วงไปบ้าง พูดตรงไปบ้าง ****

0713 คืนถิ่น
off198
Jr. Member
**

like: 14

ID No.: 2008 , สมาชิกอัยยยย่ะคันที่ 99 คร้าบบบบ

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 10:46:17 pm »

ตั้งสติครับ เหตุผลมาก่อนอารมณ์เสมอครับ แล้วท่านจะใช้ชีวิตอย่างมีความสุขครับ

"เอะอะอะไรๆ ก็หงษ์แดงๆ ทำไมโยมไม่เชียร์อาเซนอล" หลวงพี่เท่ง จำปีไม่ได้

ผมมันเด็กปืนคร้าบบบบบ
eakky
http://www.facebook.com/ShokunStudio
Newbie
*

like: 2

แม้ไม่มีปีกเหมือนใคร แต่จะเดินไปให้ถึง

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:12:40 am »

โอ้วพูดไม่ออกเลยคับ บ้านหลังนี้อบอุ่นจิงๆคับ ผมขอคอนเฟิร์ม ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคับ มันทำให้ผมมีกำลังใจมากขึ้น ครอบครัวนี่แหละคับที่ทำให้ผมต้องพยายามก้าวไป ขอบคุณคุณพ่อ พี่ เพื่อน ทุกคนครับ วันนี้ผมได้ทำเรื่องไฟแนนท์แล้วคับ อาทิตย์หน้าคงรู้ผล แล้วจะรายงานความคืบหน้าคับ เยี่ยมเลยคับ ของแถมจากน้องปาที่สุดยอดของผม คือคลับดีๆ ที่มีทุกคนคอยให้กำลังใจ แม้ผมยังไม่ได้เป็นสมาชิกเต็มตัวก็ตาม ขอบคุณทุกคอมเม้นจากใจจิงๆคับ  สาธุ

ปีกไม่ได้มีไว้บินข้ามหัวผู้อืน จงใช้ปีกในทางที่ถูกต้อง จงใช้ปีกช่วยเหลือผู้อื่น
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:13:58 am »

ไม่ต้องกังวล ผมเองก็ติดลบทุเดือน รอโบนัสปลายปีมาเคลียร์เป็นรอบๆไป
สู้ตายครับ พอเคลียดเมื่อไหร่ มานั่งเล่นในรถซักสิบนาทีก็สบายแล้ว

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:38:42 am »

สู้ครับ ....ชีวิต้องสู้..... ประหยัดในสิ่งที่ประหยัดไ้ด้ครับไม่ฟุ่มเฟือยในสิ่งที่ไม่เกิดประโยนช์

....ผมเองเลิกเหล้า- เบียร์ มา 6 ปีกว่าแล้วครับสามารถประหยัดเงินต่อเดือน

หมื่นกว่าบาท..ผลพลอยได้คือ มีเงินเหลือและสุขภาพแข็งแรง ดูดี ผบ.ชอบ...

good good good
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:33:44 pm »

โอ้วพูดไม่ออกเลยคับ บ้านหลังนี้อบอุ่นจิงๆคับ ผมขอคอนเฟิร์ม ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคับ มันทำให้ผมมีกำลังใจมากขึ้น ครอบครัวนี่แหละคับที่ทำให้ผมต้องพยายามก้าวไป ขอบคุณคุณพ่อ พี่ เพื่อน ทุกคนครับ วันนี้ผมได้ทำเรื่องไฟแนนท์แล้วคับ อาทิตย์หน้าคงรู้ผล แล้วจะรายงานความคืบหน้าคับ เยี่ยมเลยคับ ของแถมจากน้องปาที่สุดยอดของผม คือคลับดีๆ ที่มีทุกคนคอยให้กำลังใจ แม้ผมยังไม่ได้เป็นสมาชิกเต็มตัวก็ตาม ขอบคุณทุกคอมเม้นจากใจจิงๆคับ  สาธุ

เป็นกำลังใจให้ครับ..สู้ๆ

ไม่ต้องกังวล ผมเองก็ติดลบทุเดือน รอโบนัสปลายปีมาเคลียร์เป็นรอบๆไป
สู้ตายครับ พอเคลียดเมื่อไหร่ มานั่งเล่นในรถซักสิบนาทีก็สบายแล้ว

555+ อาจารย์ซี มีเหมือนๆกับผมเลยนิ..อดทนไว้ๆ สิ้นปีเมื่อไหร่ เจอกัน..555+
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 01:06:14 pm »

เข้ามาบอกว่าผมไม่ได้รวยครับ  Cheesy
แต่ซื้อตามกำลังอดทนขับรถเก่าๆหลายปีเพื่อเก็บเงินดาวน์มาหมายหมั้นน้องปาฯ
น้องปาฯคุ้มค่าที่สุด และตอบโจทย์ผมได้มากที่สุด ซื้อรถครอบครัว ไว้เที่ยว  Cheesy

เรื่องความชอบของป๋าตัดไปเพราะใจมาน้องปา สิ่งที่ต้องคิดคือค่างวดน้องปาฯ ลองคำนวณบวกลบคูณหาร ปรึกษากับ ผบ.
ส่วนราคาค่าซ่อมบำรุงผมว่าก็อยู่ในมาตรฐานของรถญี่ปุ่นครับผม
tokyobn
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:09:34 pm »

มาให้กำลังใจ  ถ้าใจเรียกร้อง ก็สู้ ๆ เลย  ปีแรกอาจหนักแต่ปีต่อไปจะสบายขึ้น
สู้ ๆ นะ
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:43:08 pm »

ข้อมูลที่ป๋าๆให้มาผมว่าครบถ้วนให้ตัดสินใจแล้วครับโดยเฉพาะเรื่องค่าใช้จ่ายต่อเดือนที่จะต้องเอามากระทบกับรายได้เพื่อดูว่าไหวหรือไม่ครับ.

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
jick_jicky
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:01:44 pm »

สำหรับผม...เรื่องเงินถ้าไม่ตายหาใหม่ได้ครับแต่จะยากหรือง่ายขึ้นอยู่กับจังหวะของชีวิตครับ
                ครั้งหนึ่งของชีวิต ถ้าชอบและศัทธา...ทำไปเลยครับ..เดี๋ยวจะไม่ได้ใช้+ทำ
Peck-pjs
Jr. Member
**

like: 24

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:17:05 pm »

สำหรับผม...เรื่องเงินถ้าไม่ตายหาใหม่ได้ครับแต่จะยากหรือง่ายขึ้นอยู่กับจังหวะของชีวิตครับ
                ครั้งหนึ่งของชีวิต ถ้าชอบและศัทธา...ทำไปเลยครับ..เดี๋ยวจะไม่ได้ใช้+ทำ

like like red heart yes!!

เพราะเราคือ ส่วนหนึ่งของกันและกัน...
Q-ONLY
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:36:02 pm »

เป็นปัญหาทีน่าคึดครับสำหรับผมก่อนทีจะได้น้องปา yehมาครอบครองขับรถรุ่นเก่ายี่ห้อนึงครับคันนั้นผมรักมากแต่งไปจนหมดเงินไปหลายครับแต่สุดท้ายต้องตัดใจครับเพราะอายุอานามมันมากเกินไปไม่ผิดครับทีป๋าจะเลือกรถใหม่สักคันครับอย่างทีป๋าหลายๆๆท่านให้ข้อมูลครับถูกต้องครับไม่มีรถทีดีทีสุดทุกๆๆยีห้อมีทั้งข้อดีข้อเสียอยู่ทีความพึงพอใจของเราครับทำงานเหนื่อยมาทั้งปีให้รางวัลแก่ชีวิตบ้าง สำหรับน้องปานั้นผมถอยมาได้2เดือนก็ได้น้องปานีแหละพาครอบครัวเข้าออกหนี น้ำท่วมมาแล้วครับ
ปล.เราลดร่ายจ่ายบางอย่างยังไงเสียก็มีเงินเก็บอยู่แล้วครับขอเป็นกำลังใจช่วยอีกเสียงครับ smile..หวังว่าจะได้เจอป๋าบนท้องถนนนะครับ

ทำความดีอุปมาปิดทองหลังพระแม้นไม่มีใครเห็นแต่นานวันเข้าทองมันก็ล้นออกมาเอง
eakky
http://www.facebook.com/ShokunStudio
Newbie
*

like: 2

แม้ไม่มีปีกเหมือนใคร แต่จะเดินไปให้ถึง

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 03:32:30 pm »

ขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจนะคับ  Satu    สู้ๆ   yes!!

ปีกไม่ได้มีไว้บินข้ามหัวผู้อืน จงใช้ปีกในทางที่ถูกต้อง จงใช้ปีกช่วยเหลือผู้อื่น
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์