Languages
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 31   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นายหัวปาใต้.. หัดถ่ายรูป  (อ่าน 155684 ครั้ง)
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #285 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:06:11 am »

วันนี้ว่างลองถ่ายเล่นๆ

แนวนี้เพิ่งหัดถ่าย ยากเหมือนกัน

Action pan เจ๋งเลยครับป๋า  ยอดเยี่ยม

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
พีระ
Full Member

like: 1

« ตอบ #286 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:02:39 am »

Action pan เจ๋งเลยครับป๋า  ยอดเยี่ยม

ขอบคุณครับป๋าต๊อก  haha

ขอให้ทุกท่าน วาสนา บริวาร ศุภะ เดช รุกขา ลาภะ กดุมภะ มหัทธโณ
http://www.siamtaxaccounting.com
Dr. PE No.6
Sr. Member

« ตอบ #287 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:39:18 am »

แนวนี้เพิ่งหัดถ่าย ยากเหมือนกัน

ขั้นเทพ.... hi

อุปสรรค ไม่ใช่ศัตรูของความสำเร็จ
แต่...เป็นส่วนหนึ่งของความสำเร็จ
เอกเอนกประสงค์ No.32
Hero Member

like: 19

« ตอบ #288 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 01:29:51 pm »

ขั้นเทพ.... hi

เมือวานตอนเช้าลองหัดแบบนี้บ้างคับ ... กดเป็นร้อยได้มากะเค้าภาพเดียว

มนเจย์เจย์
Newbie
*

« ตอบ #289 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 01:55:18 pm »

เมือวานตอนเช้าลองหัดแบบนี้บ้างคับ ... กดเป็นร้อยได้มากะเค้าภาพเดียว

[/quote]

สุดยอดป๋าเอก สวยดีค่ะ กดเป็นร้อยคุ้มมากค่ะ ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

นำเข้าเสื้อผ้าเด็ก พรีออเดอร์ยกแพ็คราคาส่ง jjkidshop.pantown.com
ซื้อปลีกแวะ ร้านนี้ค่ะ http://www.jjkidshop.com
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #290 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 02:05:16 pm »

สุดยอดป๋าเอก สวยดีค่ะ กดเป็นร้อยคุ้มมากค่ะ ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม
[/quote]
 like likeสวยดีคับป๋าเอก....ถ้าจะถ่ายแบบนี้ควรหาขาตั้งกล้องหรือวางไว้คับป๋าเอกและใช้โหมด sportในกล้องป๋าน่าจะมีนะคับ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
Hero Member

« ตอบ #291 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 02:18:34 pm »

like likeสวยดีคับป๋าเอก....ถ้าจะถ่ายแบบนี้ควรหาขาตั้งกล้องหรือวางไว้คับป๋าเอกและใช้โหมด sportในกล้องป๋าน่าจะมีนะคับ
[/quote]

ผมใช้วิธีนี้ถ่ายไม่รู้ว่าจะถูกไม่คับป๋าตี้

-. ตั้งโปรแกรมเป็นปุ่ม  TV speed จะตั้งแปรผันตามความเร็วของวัตถุที่จะถ่าย รูรับแสงจะปรับโดยอัตโนมัติ ISO ตั้งต่ำสุด จะเพียงพอ เพราะ speed จะค่อนข้างช้าspeed คร่าวๆ คนวิ่ง 15s จักรยาน 20s มอเตอร์ไซค์ 30-40s รถแข่ง 60++s
-.พยายามให้ส่วนมือ-แขน -ไหล่-ศีรษะ นิ่งที่สุด มือกระชับกล้องแต่อย่าเกร็ง แขนแนบลำตัว ตาแนบviewfinder คิ้ว fix ติดกล้อง เพ่งสมาธิที่จุดเดียวคือใบหน้าของแบบ แพนกล้องตาม....ส่วนที่แพนตามวัตถุคือส่วนเอว หมุนตามแกนกระดูกสันหลัง เพราะฉะนั้นทุกส่วนฟรีซหมดตั้งแต่เท้าจรดหัว หมุนเฉพาะแกนกระดูกสันหลังเท่านั้น
-.จับโฟกัสบริเวณใบหน้าของแบบ หมุนตามการเคลื่อนที่ของแบบ อย่าช้าหรือเร็วกว่า
-. เล็งเผื่อดูจุดที่เราจะshoot กวาดประมาณ 90-120 องศา ก่อนแบบจะผ่านตัวเราจนกระทั่งแบบผ่านพ้นตัวเรา อย่าหยุดกวาดแพนกล้อง แม้จะกด shutter ไปแล้วก็ตาม
-.ขณะกด shutterให้กดเลย ไม่ต้องค้างครึ่งหนึ่งเหมือนถ่ายภาพทั่วไป มันจะโฟกัสและshootไปทีเดียวเลย ให้เบา นิ่งที่สุด เป็นธรรมชาติ สอดคล้องกับการกวาดกล้อง เหมือนกับมันเป็นแค่ส่วนเล็กๆของการกวาดแพนกล้องเท่านั้น แต่สมาธิ ณ ขณะที่กด shutter จะเป็นจุดสำคัญที่สุด สมาธิให้นิ่งที่สุดกดตอนที่ตัวแบบผ่านหน้าเราพอดี หรือก่อนหน้านั้นเล็กน้อย
-. ภาพที่ดีคือภาพที่ส่วนสำคัญ คือใบหน้า ต้องชัด ส่วนอื่นๆจะไม่ชัดไม่เป็นไรส่วนฉากหลังจะเบลอเป็นเส้น (Motion blur) เวลา preview ดู อย่าดูภาพเล็ก ต้องขยายดูให้เห็นภาพเต็ม ถ้าเราดูภาพเล็ก มักจะเห็นว่าชัด แล้วไปพบว่ามันเกือบชัดตอนที่ดูในจอคอมพ์ของเรา

ได้จากที่นี้วิธีจากนี้คับ
http://www.pixpros.net/

พีระ
Full Member

« ตอบ #292 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 02:27:01 pm »

คมชัดมากเลยครับป๋าเอก  ยอดเยี่ยม

ขอให้ทุกท่าน วาสนา บริวาร ศุภะ เดช รุกขา ลาภะ กดุมภะ มหัทธโณ
http://www.siamtaxaccounting.com
Hero Member

« ตอบ #293 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 02:34:24 pm »

คมชัดมากเลยครับป๋าเอก  ยอดเยี่ยม

แสงแดดช่วง 9-10 โมงช่วยเยอะเลยคับป๋าพี่ระทำให้เลนส์kitผมคมชัด...ขึ้นเยอะ

พีระ
Full Member

« ตอบ #294 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 03:25:48 pm »

ดีครับป๋าเอกถ่ายมาลงกันเรื่อยๆนะครับ รอชม   good

TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #295 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 04:00:20 pm »

เจ๋งครับป๋าเอก...ซ้อมไว้ครับถ้ามีโอกาสอยากให้ลองไปถ่ายในสนามแข่งรถ พวก drift หรือ อะไรก็ได้ครับ..มันส์มาก
ผมไปลองมาแล้ว 2 ครั้งยังชอบอยู่เลยครับ

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
Hero Member

« ตอบ #296 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 04:04:34 pm »

เจ๋งครับป๋าเอก...ซ้อมไว้ครับถ้ามีโอกาสอยากให้ลองไปถ่ายในสนามแข่งรถ พวก drift หรือ อะไรก็ได้ครับ..มันส์มาก
ผมไปลองมาแล้ว 2 ครั้งยังชอบอยู่เลยครับ

สวยนะคับ.... อย่าไปถ่ายกะเค้าบางจัง

ปาป่น-Double 6
Jr. Member
**

like: 0

« ตอบ #297 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 04:43:18 pm »

ฝีมือพัฒนาเร็วกันจัง     Shocked Wink

ผมลองถ่ายดูบ้าง  แต่ไม่ได้ปรับตามทฤษฏีนะครับ   ใช้โหมด AV  แล้ว pan กล้องเอา
ไม่รู้กล้องจะคิดทันหรือเปล่า   ได้มาภาพนึง  จากไม่ถึงร้อยนะ  Cheesy

ปล. ป๋าต็อกจะย้ายกระทู้ไปห้องกล้องก็ได้นะครับ   
เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็นมือใหม่หัดถ่ายก็ดี จะได้ไม่เป็นการคุยกันเฉพาะกลุ่ม  สาธุ
พีระ
Full Member

« ตอบ #298 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 04:55:55 pm »

ผมว่าที่ถ่ายแบบ pan พยายามเลือกภาพที่เคลื่อนใหวช้าๆก่อนนะครับ อย่างภาพของป๋าเอกผมเชื่อว่าคุณลุงขับมอไซด์ช้าแน่เลย ที่เหลือกำหนดเอาครับเรื่องรูรับแสง  เพื่อให้ความเร็วชัตเตอร์ช้า 

คุยตามที่ไม่ค่อยรู้นะครับ

ป๋าเอกลองให้น้องหญิง หรือถ้าให้ดีเป็นเพื่อนน้องหญิงฮะครับขับมอไซด์ช้าๆๆๆให้ป๋าเอกส่องมาโชว์อีกก็ดีนะครับ   joob

ผมก็จะพยายามส่งการบ้านเพิ่มนะครับ   u

Hero Member

« ตอบ #299 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 04:59:46 pm »

ผมว่าที่ถ่ายแบบ pan พยายามเลือกภาพที่เคลื่อนใหวช้าๆก่อนนะครับ อย่างภาพของป๋าเอกผมเชื่อว่าคุณลุงขับมอไซด์ช้าแน่เลย ที่เหลือกำหนดเอาครับเรื่องรูรับแสง  เพื่อให้ความเร็วชัตเตอร์ช้า 

คุยตามที่ไม่ค่อยรู้นะครับ

ป๋าเอกลองให้น้องหญิง หรือถ้าให้ดีเป็นเพื่อนน้องหญิงฮะครับขับมอไซด์ช้าๆๆๆให้ป๋าเอกส่องมาโชว์อีกก็ดีนะครับ   joob

ผมก็จะพยายามส่งการบ้านเพิ่มนะครับ   u

เป็นความคิดที่ดีนะคับพีระ

...แต่ผมว่าหากให้ดี เป็นผู้ญสวยขาวๆหุ่นดีๆ ไม่รู้จักน้องญ.น่าจะดีกว่า ขับมอไซด์ช้าๆๆๆ ....เดียวผมจะส่องมาโชว์นะคับ ...

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 31   ขึ้นบน
  พิมพ์