Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วบผมดีไซน์คอมให้กับปา V6 หน่อย  (อ่าน 11909 ครั้ง)
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:59:06 am »

เรื่องถนัดป๋าปอเลย..โพรเจ็คนี้
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:22:22 am »

WRT54Gl ชุด Repeater ตัวทดสอบ outdoor ทดสอบ firmware และลอง set ให้ได้ตามต้องการสักพัก พอได้ที่เด๋วย่อส่วนจะเหลือไม่น่าเกิน ฝ่ามือ พออยู่ในรถแล้วใช้ไฟตรงเลย ไม่มี adapter ให้เกะกะ  ไม่ต้องห่วงเรื่อง ฟ้าผ่าด้วย เพราะรถยนต์ปลอดภัยจากฟ้าผ่าอิ.. ถ้าเบ็ดเสร็จแล้ว ลงทุน 1750 ไม่รวมเสาภายนอก (ใช้เสาที่ติดมากะเครื่องไปก่อนได้) เล็กแค่ฝ่ามือเดียว ก็น่าจะลงตัวแล้วเนอะ   เห็นมีป๋าคนนึงอ่านแวบแวบในเวบ อยากได้กล้องมองจากในรถที่จอดบริเวณบ้านก็เอาไปใช้ได้นา  เอา IP cam เสียบเข้า Pajero Switch Hub ตัวนี้ (ซึ่ง connected กับ wifi ในบ้านแล้ว) ก็ดูจากหน้าคอมที่บ้านเลย  แต่สงสัยจังจะดูออกไปนอกรถเพื่อวีตถุประสงค์ไรเอ่ย  อิ...  ยังไม่เคยลองด้วยว่า PSH --Pajero Switch Hub-- จะทำให้ battery อ่อนจนติดเครื่องไม่ได้ (ใช้ได้กี่ ช ม.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 11:43:34 am โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:26:15 am »

คิดเร็ว ทำเร็วแท้
สนนราคาเท่าไรครับ เจ้า WRT54GL

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
Papop paje
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:37:58 am »

มาชม Project ป๋า punpun 
แต่ความรู้อย่างผมอารมณ์นี้ >>>>

" ชีวิตมันต้องเดิมตามหาความฝัน...."  อย่างน้อยผมก็ได้เริ่มก้าวเดินแล้วครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:54:26 am »

1750 ผมซื้อมา น่าจะถูกกว่านี้อีกนา  ใจจริงก็ไม่ได้อยากใช้อะไรหรอก อยากช่วยป๋าป๋าบางคนบังเอิญต้องมีอะไรที่ทำได้แบบนี้ เห็น concept ของป๋าในนี้ เขียนว่า มือของผู้ให้ อยู่สูงกว่าผู้รับ อะเข้าท่าแฮะ..  มองตำแหน่งเสาแล้วน่าจะอยู่กลางหลังคารถเลย เอาเสา outdoor แบบ สั้นอ้วนกะทัดเลยน่าจะดี ยังไม่ได้ search ดูเลย อยากได้เล็กแต่แรง  แต่ผมว่าในทัวร์กรุ๊บ หลายหลายคันตอนไปต่างจังหวัดน่ามีสักคันในกลุ่มแล้ว add พวก 3 G ในระบบด้วย เวลาจอดรถกลุ่ม อูวมีสถานี Internet ให้ใช้ได้ในรัศมี 200 m กันทุกคนเลย

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:07:38 pm »

เมือจบแล้ว จะต้องหากล่องใส่ให้มัน วงจรมันแค่นี้เอง ฝ่ามือ บางแค่ 4 cm  upgrade memory ได้อีกนะนี่เจ้านี่  (board ตัวนี้ ไม่ใช่ตัวที่มี Lan port) แต่ size ใกล้เคียง เอาตัวเก่าที่เสียมาผ่า    อยากได้หน้าตากล่องใส่มันแบบฝาปิดกรองแอร์ ในเวบนี้เลย ลืมบอกไป เร่งกำลังส่ง ได้ถึง 250 mW ถือว่าเยอะมากมากในของราคานี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 12:23:11 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

[~DREAM~]
Pajero Sport No.0777
Jr. Member
**

like: 54

♪ น้องปาไวท์ ♫ อั๊ยยะ 95 ♥

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:25:27 pm »

ป๋าผมหยุดมา up หลายวันกำลังทดสอบ โม เจ้า wrt54gl มาเป็นตัวยืนใน Pajero เด๋วลองทดสอบ up firmware หลายหลายแบบ หาจุดลงตัว
ว่าจะหยุดคิดเรื่องตัว PC ก่อน หันมาหาเจ้าตัว WRT54GL กะจะทำให้มันมีคุณสมบัติผู้ดีดังนี้..
- ใช้ไฟ 12 v. ในรถตรงเลย (ดูแล้วไม่มีปัญหา)  
- เป็น Switch Hub ในรถ แบบ 4 - 5 Lan ports + Wifi ให้อุปกรณ์ภายใน Handshaking กัน (ในอนาคตอาจมีอีกหลายตัวต้องเชื่อมกัน) อาจจะเป็น IP Cam, Etc.
- เป็นตัว Distribute Internet Signal จากพวก 3 G ให้กับอุปกรณ์ทุกชิ้นที่ connect อยู่ในระบบมัน (ใน phase-2 อาจจะ add พวก 3G เข้าไปเลี้ยงในระบบ Pajero)
- แจก IP ให้ Member Machine ในรถ รวมทั้ง Guests ด้วย( อาจมีได้ เวลาไปทัวร์แก๊งค์  ป๋าป๋าที่จอดใกล้เราก็ได้ใช้เนทจากรถเราได้เลย แต่ต้อง phase-2 ก่อนนะ)
- Send/Receive Wifi Signal ไปเชื่อมต่อสัญญาณกับบ้าน ( Phase-1 นี้ยังไม่สนใจเรื่อง boardcast ไปหา  Internet จาก บริการ Internet Wifi เสียตังค์ให้กับ Internet ISP)
- โม Jack เสียบ เสาอากาศภายนอก ( สายอากาศภายนอก เรียกอย่างนี้ถึงถูกมัง) เปิดโอกาศให้โมเสาในอนาคตอีก ว่าจะเอาแรงแค่ไหน
- ย่อขนาดกล่องใส่ พร้อมความสวยงามให้เข้ากับ Pajero Interior (น่าจะฝ่ามือเดียว) เห็นหน้ากากแอร์ ที่ป๋าในเวบทำแล้วตีตรา Pajero อะ อยากเอามาพับทำกล่องเลย
***คิดได้แค่นี้ก่อนเด๋วต่อได้อีก แต่ดูจะเค้นเอาคุณภาพจากของราคาแค่ 1,750 บาท มากไปเปล่าไม่รู้  เอามันไปทำอะไรมาแล้วตั้งหลายอย่าง ตัวอย่างเช่น 2 WAN Load Balancer, Access Point, Repeater, VPN Server, Super Router ., etc .  ป๋าคนไหนบอกวิทีเลิกเสพติดเวบนี้ที ไม่อ่านแล้วมือสั่นทั้งวัน

แนะนำ mikrotik ด้วยครับป๋า ไว้พิจารณาดูครับ

http://routerboard.com/

ตัวนี้ก็น่าจะโอเคครับป๋า http://routerboard.com/RB751G-2HnD

ปัจจุบันผมเล่นตัว 450G อยู่ครับ อิอิ

I PAJEROSPORT
THAILAND
Punpun
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:59:14 pm »

ดูในเวบที่ให้มา อยากได้มาลองหมดเลย... น่าจะเปิดหมวดหมู่กะทู้  IT and accessories for Pajero เลยนะ จะได้เอามารวมที่เดียวกันเลย เพิ่มช่องทางให้ สมาชิกไปหาสิ่งที่ชอบ+อยากได้ข้อมูลที่กรองกรองแล้ว ยังคิดไม่ออกอีกเลยป๋าป๋า ใส่กันมาหน่อย มีระบบนี้ในรถแล้วเอามาใช้ประโย๙น์ไรได้บ้าง

PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 04:45:26 pm »

ผมศึกษาแต่พวก Arm อ่ะครับ ตอนนี้ ต้่องบอกว่า ปราศจากความรู้โดยสิ้นเชิง

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
Punpun
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 05:31:47 pm »

ไม่ต้องใช้ความรู้ด้านไหนทั้งนั้นป๋า แค่จินตนาการว่าอยากให้มันมีอะไร ทำอะไรได้บ้าง แล้วใช้ประโยชน์มันให้สุดสุด ส่วนไอ้ที่ว่าจะเดินไปไงเดี๋ยวช่วยกันใส่กันเสริมเด๋วก็ได้ได้ของดีที่เพื่อนเพื่อนได้หยิบฉวยเอาไปใช้  ให้เวบอื่นที่ไม่ใช่ Mitsu แอบอิจฉาเลย  คุณทักษ...เขาไม่รู้เรื่องดาวเทียมเท่าไร  แต่เขาก็เคยเป็นเจ้าของดาวเทียม Vision นี่หละ ที่สร้างความก้าวหน้า  เอาเป็นว่าถ้ามีป๋าป๋า อยากให้ใน Pajero  อัจฉริยะมากขึ้น โดยคำนึงถึงเงินที่ลง เทียบกับคุณภาพและประโยชน์  เราจะร่วม design ของเล่นที่มีบางคนในเวบอาจโดนใจก็ได้  ผมติดเวบนี้พอพิมพ์แล้วหยุดไม่ได้ก็หาเรื่องอะไรที่มัน มันขึ้นมา  รุมกันคิดเล่นเล่น ใครมีอะไรที่รู้เกี่ยวกับมันเด๋วก็ออกมาช่วยกันมุมละนิดเองผมว่า   ขอความช่วยเหลือต่อเลย  พอมี PC ในระบบแล้ว จะจ่ายไฟให้มันยังไงถึงจะดีที่สุดดีละ (โจทย์ใหม่มาอีกและ) ยังหาทางออกไม่ได้เลย ใครเจอหรือ รู้เรื่อง power supply ให้ PC ในรถ (12 v. Dc)  ช่วยหน่อยจ๊ะ ถ้าไม่อยากใช้ Invertor แท้ หรือผ่าใน UPS มาทำ 12 v dc.to 220 v Ac
ใช้เลี้ยง PC Mainboard,ATOM, HDD อยากให้ power supply เล็กกะทัดรัดมากมาก

[~DREAM~]
Jr. Member
**

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 06:20:01 pm »

ผมว่าถ้าจะแชร์เน็ต มันยังมีข้อจำกัดของมันอยู่อะครับ อย่างน้อยๆป๋าคงต้องมีแอร์การ์ด และ 3g มันก็มีลิมิตของมันอีก เฮ้อออ แต่ถ้าแชร์พวกดาต้าต่างๆ ก็โอเคครับ เอาเน็ตเวิร์คเข้ามาจัดการ

อาจจะต้องมี NAS เข้ามามีบทบาทด้วยครับ ตรงนี้และบริหารจัดการด้วย mikrotik เอาตัว ap ของป๋าที่เป็็น wrt-54gl ตัวนี้เป็นตัวปล่อย ป๋าอาจขึ้นเสาหรือจริงๆที่ต้องเรียกสายอากาศเป็นชนิด omni เพราะมุมยิงสัญญาณเป็น 360 องศาหรือถ้าอยากได้ ap แรงๆแนะนำเป็น ubnt ครับ หรือค่ายน้องใหม่ไฟแรงเช่น airlive ครับผม

ผมว่าทำระบบนี้ และเอา NAS เข้ามาในระบบด้วย เจ๋งครับ ปัจจุบันนี้ทำได้หลากหลายเลยครับ และอีกอย่างนำมาใส่ในรถคงเน้น ในทางรูปแบบของมัลติมีเดีย

ร่วมด้วยช่วยกัน ผมก็ชอบครับ คิดอยากจะนำมาใส่ไว้ในรถเหมือนกัน ส่วนตัวคิดว่าคงเอาพวก laptop มาแปลงเอาอ่ะครับ ได้ใช้ในส่วนของจอของมันด้วย และตัวเครื่องที่เล็ก ประกอบกับส่วนของภาคจ่ายไฟที่เป็น 12 Volt ครับผม คือหาซื้อมือสองนะครับ ตอนนี้ราคาถูกมาก เยอะเลยครับ

ส่วนความสามารถของเจ้า mikrotik ที่ว่าป๋าลองไปชมครับ >> http://wiki.mikrotik.com/wiki/Manual:TOC

ส่วนของสายอากาศที่ป๋าจะติดตั้งครับ แต่ปัญหาคือ ส่วนของลูกข่าย หรือรถของป๋าๆคันอื่นๆก็ต้องมีระบบ wireless รองรับอีกนั้นเอง

http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=3&t=9

ไว้เข้ามาคุยอีกครับอิอิ แต่ป๋าคิดเร็ว ทำเร็วมากครับ 

THAILAND
Punpun
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 06:58:39 pm »

แจ๋วเลย รวมรวมมาเยอะเยอะ เด๋วถึงจุดหนึ่งเราจะค่อยสรุปบีบให้มันแคบแล้ว set ขึ้นมาให้ลงตัว   แรกเริ่มก็คิดอยากจะติด PC ที่ Pajero V6 ติดแก็สหงส์  บังเอิญอยู่ไกลจากนครปถม  คุณป๋า S แกก็บอกว่าเปิดช่องทางให้ลูกค้าที่อยากจะให้แกจูน ECU โดย Remote เข้ามาที่เครื่อง notebook ที่ต่อ OBD กับ ECU ของแก็ส ก็คิดว่าใส่ Car PC ความสามารถพอประมาณก็พอ ฝังไว้ใน Pajero เลย แล้ว รับ สัญญาน WIFI  มาจากในบ้าน ให้หง'ส์ เขา  Remote Desktop Connection เข้ามาเลย โดยเราทำ Dyndns ไว้ที่ Router ในบ้านแล้ว เปิด Port Forwarding ที่ ip ของ Car PC เข่น   เขา  Remote Desktop มาที่ mypajerov6.dyndns.org  แล้วเขาก็ ยึดหน้าจอ Car PC จูนจาก Software ที่เขาติดให้เราก่อนหน้านี้ได้เลย เราก็คุยโทรกับเขาไปด้วย (monitor ให้เขาในตัว) จริงอยู่นาน นานครั้ง แต่เวลาต้องจูนก็จำเป็นขึ้นมาเหมือนกันนะ สดวกเขาสะดวกเรา  เพื่อช่วยพวกป๋า ภูทร ที่อยู่ห่างไกลมากได้เยอะที่เดียว ตอน design ก็เอาหัวข้อหลักที่ยึดไว้ด้วยคือ ถูก แล้วก็ simply the best ไม่เอา keyboard จอ เมาส์ แค่ฝังไว้เลยแล้วเวลาเราต้องการใช้มันก็เอา notebook เรา หรือ เครื่องในบ้าน Remote Desktop Connection เข้ามาเลย .ในรถก็แค่มี PC+wifi ที่ต่อ เข้าบ้าน เพราะ phase-1 เน้นไม่จ่ายตังค์ ISP เพิ่ม ที่ไม่อยากใช้ remote software เช่น team viewer,  Rad admin, Logmein etc. กลัวมันจะกลายเป๊น not simply แล้วเวบเราก็มีกดไม่อยากให้ ส่งเสริม Illegal software ก็เลยเลือก Remote Desktop Connection ของฟรี ในเครื่อง ไม่ต้องเรียนรู้อะไรเพิ่มทั้งสองฝ่าย อิ... ถ้าบอกว่าจูนแก็สไม่บ่อยก็ไม่เชิงถูก 100 นะ  แค่ลูกค้าสงสัยว่ามันยังไง ทำไมมันสั่น มันกิน มันสะดุด ถ้าไม่ dianose basic โดยดูจาก Tunning Software แล้วละก็ต้องไปสวนสามพรานทุกครั้งที่มีปัญหาเลย  ร้านแก็สทั่วไปไม่ค่อยอยากจูนรถุที่ตัวไม่ได้ติดตั้งกันส่วนใหญ่   แต่ไหนไหนมี Car PC แล้วก็ไป phase-2   -3 เลย เนอะป๋า  ผมอะอุบไว้กลัวโดนหัวเราะเยาะ  อยากให้ Car PC ผมมันฟังคำสั่งเสียงผมพูดบอกมันว่า " Shut down"   "turn the screen on" "Radio" " Music" " x-Movies 55555.

Punpun
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:02:39 pm »

กลับไปอ่านอีกรอบ ตั้งแต่ต้นคิดได้ว่าคนอ่านจะเห็นภาพไหม เลยสร้างหนังสนทนาสั้นให้ป๋าที่สงสัยได้เห็นชัดขึ้น...
บริษัทติดแก็ส ขอใช้ชื่อตัวจริงเลยนะ = ป๋า S
หลังจากผมได้ติดระบบแก็สให้  V6 แล้วฝัง Car PC + Wifi ชึ่งทวนสัญญานไปที่ในบ้าน ผ่านไป 3 เดือน ผมมีปัญหา รถกินแก๊สมากกว่าปรกติโทรหาป๋า S
ผม --- ป๋า S ครับจูนเครื่องให้ผมหน่อย ผมอยูพัทยา จอดอยู่หน้าบ้านตัวเอง
ป๋าS -- ติดเครื่องให้ผมสิ
ผม --- ติดแล้วป๋า Remote Desktop มาที่ mypajerov6.dyndns.org นะ
ป๋าS -- User name อันเดิมเหรอ punpun แล้ว password 12345678 ใช่มะ OK. ผมเห็นหน้าจอของ Car PC แล้ว ขอดูแปบ อืม เสียงเครื่องก็ไม่ Smooth เลย (ไมค์รวมอยู่ในเวบแคม)อ้าวหันเวบแคม ไปที่หน้าปัด รถหน่อยสิ อืม ความร้อนเหมือนร้อนไปนิดนะนี่ เดี๋ยวลองจูนแปบนะ (เสียงเครื่อง ก็ บรื้น บรื้น ไปตามจังหวะการเร่งของป๋า)
--- ผ่านไป3 นาที----
ป๋าS--- เสร็จแล้วป๋า punpun งวดหน้ามาสามพราน ก็มาเปลี่ยนกรองแก็สด้วยนะ ผม update software ใหม่ให้แล้วนะ ตัวเก่า Bug มันเยอะ
ผม --- ป๋า S ครับ สั่ง shut down ให้ผมเลย ผมจะไปข้างนอกเลย จะได้ไม่ต้องเปิด notebook มา shut ขอบคุณครับ ไม่จ่ายตังค์อะนะ บาย
(สรุป ไม่มีเรื่องยาก หรือต้องใช้ computer skill เลยสำหรับ เจ้าของรถ ป๋า punpun ไม่ต้องขับรถไปง้อร้านแก็ส แถวพัทยา เพราะถ้าไปเขาก็บอกว่า ไม่มี software ของ ECU พี่หรอก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 09:04:33 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:16:26 pm »

สนันสนุนความคิดดีๆ ครับผม สุดยอดๆ เอาใจช่วยอีกหนึ่งเสียง..

good good good
[~DREAM~]
Jr. Member
**

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:32:50 pm »

กลับไปอ่านอีกรอบ ตั้งแต่ต้นคิดได้ว่าคนอ่านจะเห็นภาพไหม เลยสร้างหนังสนทนาสั้นให้ป๋าที่สงสัยได้เห็นชัดขึ้น...
บริษัทติดแก็ส ขอใช้ชื่อตัวจริงเลยนะ = ป๋า S
หลังจากผมได้ติดระบบแก็สให้  V6 แล้วฝัง Car PC + Wifi ชึ่งทวนสัญญานไปที่ในบ้าน ผ่านไป 3 เดือน ผมมีปัญหา รถกินแก๊สมากกว่าปรกติโทรหาป๋า S
ผม --- ป๋า S ครับจูนเครื่องให้ผมหน่อย ผมอยูพัทยา จอดอยู่หน้าบ้านตัวเอง
ป๋าS -- ติดเครื่องให้ผมสิ
ผม --- ติดแล้วป๋า Remote Desktop มาที่ mypajerov6.dyndns.org นะ
ป๋าS -- User name อันเดิมเหรอ punpun แล้ว password 12345678 ใช่มะ OK. ผมเห็นหน้าจอของ Car PC แล้ว ขอดูแปบ อืม เสียงเครื่องก็ไม่ Smooth เลย (ไมค์รวมอยู่ในเวบแคม)อ้าวหันเวบแคม ไปที่หน้าปัด รถหน่อยสิ อืม ความร้อนเหมือนร้อนไปนิดนะนี่ เดี๋ยวลองจูนแปบนะ (เสียงเครื่อง ก็ บรื้น บรื้น ไปตามจังหวะการเร่งของป๋า)
--- ผ่านไป3 นาที----
ป๋าS--- เสร็จแล้วป๋า punpun งวดหน้ามาสามพราน ก็มาเปลี่ยนกรองแก็สด้วยนะ ผม update software ใหม่ให้แล้วนะ ตัวเก่า Bug มันเยอะ
ผม --- ป๋า S ครับ สั่ง shut down ให้ผมเลย ผมจะไปข้างนอกเลย จะได้ไม่ต้องเปิด notebook มา shut ขอบคุณครับ ไม่จ่ายตังค์อะนะ บาย
(สรุป ไม่มีเรื่องยาก หรือต้องใช้ computer skill เลยสำหรับ เจ้าของรถ ป๋า punpun ไม่ต้องขับรถไปง้อร้านแก็ส แถวพัทยา เพราะถ้าไปเขาก็บอกว่า ไม่มี software ของ ECU พี่หรอก)

ป๋าครับ ผมขอแย้งนิดนึงครับ ในส่วนของ teamviwer มีฟรีเวอร์ชั่นด้วยครับป๋า

http://www.teamviewer.com/th/index.aspx

ส่วนตัวในส่วนของการใช้งาน ถ้าสำหรับผู้ที่พอมีพื้นฐานอยู่บ้างแนะนำ remote desktop เช่นกันครับ ผมก็ชอบตรงนี้

แต่สำหรับ security นี่ซิครับป๋า ถ้าป๋าให้รีโมทเข้าผ่านตรงนี้ ป๋าก็ต้องคอยไปเปลี่ยน password อยู่ทุกๆครั้งครับ ไม่เช่นนั้น

เมื่อป๋ามาจอดที่บ้าน หรือมีการคอนเน็ค internet เกิดขึ้น ป๋าก็แทบจะไม่ทราบเลยว่าเค้าจะเข้ามารีโมทหรือไม่ ในกรณีที่ป๋าไม่ได้เปลี่ยน password และเปิดเครื่องคอมไว้

แต่ถ้าพื้นฐานในส่วนของ โปรแกรมเช่น teamviwer ซึ่งปัจจุบันมีตัว free ในส่วนของการล็อกอินใช้งาน id ถ้าไม่ได้ทำการเปลี่ยน มันจะคงอยู่เช่นเดิม

แต่ส่วนของ password มันจะทำการ random ทุกๆครั้งครับ ซึ่งแน่นอน ความปลอดภัยส่วนนึงละครับที่เราไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนบ่อยๆ

แต่ถ้า remote desktop นี่แหละครับป๋า ส่วนนี้ผมแนะนำว่าให้เป็นป๋าใช้คนเดียวจะเหมาะกว่าครับ ทำการเปลี่ยน port ด้วยนะครับ

ส่วน ddns มีอีกเว็บแนะนำครับป๋า changeip.com ครับ

THAILAND
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์