Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ day light ที่ติดกัน ผิดกฎหมายเมืองไทยมั๊ยครับ  (อ่าน 5577 ครั้ง)
ปาพยูน
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 12:43:58 pm »

.  ได้ยินมาว่าผิดกฎหมายนะครับ
Osaoka
Full Member

like: 21

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 02:03:28 pm »

ถ้าผิด เบนซ์ น่าจะโดนก่อน เพราะติดมาจากโรงงานเลย

บางทีสิ่งที่เราได้มาอาจจะไม่ดีที่สุด แต่ถ้ามันดีและเหมาะสมสำหรับเรา นั่นก็คงเพียงพอแล้ว
IK>LampanG
Newbie
*

like: 2

ID : 1753

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 08:14:24 pm »

ตามลิ้งค์นี้ครับ http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=12029
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ hi ถ้าว่ากันตาม กม. ผิดในเรื่องการดัดแปลงอุปกรณ์ เพราะไม่ใช่ของมาตรฐานที่ติดมาจากโรงงาน พวกรถยุโรปติดมาจากโรงงานไม่ถือว่าดัดแปลง แต่ในการบังคับใช้ กม.  ตร.บ้านเราควรใช้ดุลพินิจ เพราะไม่ใช่เรื่องอันตราย ติดแล้วไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนรำคาญกับผู้อื่นก็น่าจะอนุโลมกันไป แต่ถ้าไปเจอ ตร.นอกกรอบ ที่จะหาเรื่อง ถ้าจะเอาผิดก็ทำได้ แต่ไม่ควรทำมันน่าเกลียดจนเกินไป

KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:47:59 pm »

ตามลิ้งค์นี้ครับ http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=12029
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ hi ถ้าว่ากันตาม กม. ผิดในเรื่องการดัดแปลงอุปกรณ์ เพราะไม่ใช่ของมาตรฐานที่ติดมาจากโรงงาน พวกรถยุโรปติดมาจากโรงงานไม่ถือว่าดัดแปลง แต่ในการบังคับใช้ กม.  ตร.บ้านเราควรใช้ดุลพินิจ เพราะไม่ใช่เรื่องอันตราย ติดแล้วไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนรำคาญกับผู้อื่นก็น่าจะอนุโลมกันไป แต่ถ้าไปเจอ ตร.นอกกรอบ ที่จะหาเรื่อง ถ้าจะเอาผิดก็ทำได้ แต่ไม่ควรทำมันน่าเกลียดจนเกินไป

ในเว็บจราจร ตอบไม่ตรงคำถามเลยครับ ตอบเลี่ยงไปเลี่ยงมา  วกกลับไปเรื่องโคมไฟหน้านู่น...... เรื่องโคมไฟหน้าคนเค้ารู้อยู่แล้วครับ แสงพุ่งไกล แสงพุ่งต่ำ ฯลฯ ไม่เกิน 50 วัตต์  โคมไฟตัดหมอก ต้องสูงไม่เกินโคมไฟใหญ่ ฯลฯ  พรบ.จราจรฯ โบราณ  มันไม่มี Day light หรือไฟกลางวัน

แทนที่จะตอบมาเลยว่า LED Day light ผิดหรือไม่ผิด   ตอบอะไรเสียยืดยาว   หาข้อสรุปไม่ได้

สรุปคือ  อยู่ที่ดุลยพินิจของตำรวจครับ    ถ้าตำรวจจะเอาซะอย่าง   ข้อหา "ดัดแปลงสภาพ"  ครอบจักรวาลครับ

EVO ผมเคยโดนข้อหาโหลดเตี้ยครับ.....  งงกันไป  รถสแตนดาร์ด  โดนข้อหาโหลดเตี้ยซะงั้น   มันมีเสกิ๊ตข้าง เลยดูเหมือนเตี้ย แต่ที่จริงแล้ว โช๊คเดิม สปริงเดิม  ความสูงเท่าเดิม   เถียงไม่ขึ้นหรอกครับ    ถ้าเขาจะเอา  ถ้าปล่อยไป กลัวจะเสียฟอร์มล่ะมั๊ง

รับใบสั่งมาก่อน ให้เขียนให้ละเอียด แล้วลงชื่อตัวบรรจงด้วย    ค่อยเอาไปเถียงกับตำรวจชั้นผู้ใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 09:52:36 pm โดย KengEVO5 (No.521) » บันทึกการเข้า

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
PJS White Pearl
Full Member

like: 24

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 06:35:24 am »

แล้วแต่ดุลพินิจครับ พวกรถยุโรปราคาหลายๆล้านเขาไม่จับหรอกครับเดี๋ยวเจอตอเข้าและอีกอย่างมันมาจากโรงงานด้วย แต่อย่างเราๆท่านๆจะติดก็ได้ครับ ทำสวิตซ์ปิดเปิดเอา กลางคืนก็ปิดซะหรือจะเอาแบบเปิดไฟหน้าแล้วไฟเดย์ไลท์หรี่ลงก็ได้ครับจะได้ไม่แยงตาคนอื่นที่ขับสวนมาครับ ไฟเดย์ไลท์ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับว่าต้องใช้ตอนไหน

ผมไม่ได้มั่งมี แต่อยากมีมั่งครับ
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:36:54 pm »

แล้วแต่ดุลพินิจครับ พวกรถยุโรปราคาหลายๆล้านเขาไม่จับหรอกครับเดี๋ยวเจอตอเข้าและอีกอย่างมันมาจากโรงงานด้วย แต่อย่างเราๆท่านๆจะติดก็ได้ครับ ทำสวิตซ์ปิดเปิดเอา กลางคืนก็ปิดซะหรือจะเอาแบบเปิดไฟหน้าแล้วไฟเดย์ไลท์หรี่ลงก็ได้ครับจะได้ไม่แยงตาคนอื่นที่ขับสวนมาครับ ไฟเดย์ไลท์ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับว่าต้องใช้ตอนไหน

คนส่วนใหญ่ไม่รู้ความหมายหรอกครับป๋า   ยังเห็นเปิดไฟตัดหมอก หน้า-หลัง กันอยู่เลย   

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
Spj_BMW
Newbie
*

like: 1

**ครอบครัวต้องมาก่อน**

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:52:14 pm »

เท่าที่ทราบมาตอนนี้ กรมการขนส่งทางบกอยู่ในระหว่างร่าง พรบ. ครับ
โดยใช้มาตราฐาน UNCCE เป็นแม่แบบกว่าจะประกาศใช้ได้อย่างน้อยใช้เวลา 2 ปี

Osaoka
Full Member

like: 21

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:49:43 am »

คนส่วนใหญ่ไม่รู้ความหมายหรอกครับป๋า   ยังเห็นเปิดไฟตัดหมอก หน้า-หลัง กันอยู่เลย   

+1 คับ จริงๆคับ ช่ือก็บอกอยู่แล้วว่าไฟตัดหมอก ถ้าไม่มีหมอกก็ไม่ควรเปิด เพราะมันแยงตามากมายคับ
ท่ีผมเจอบ่อยท่ีสุดคือขับตาม วีออส แสบตาประจำ

บางทีสิ่งที่เราได้มาอาจจะไม่ดีที่สุด แต่ถ้ามันดีและเหมาะสมสำหรับเรา นั่นก็คงเพียงพอแล้ว
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 02:28:34 pm »

กฏหมายเมืองไทยมักออกมาช้าเสมอครับ..ตปท เค้าออกมาให้มีเดย์ไลท์สำหรับรถยนต์แล้ว ของเราให้มอเตอร์ไซค์เปิดไฟหน้าอยู่เลย....
ปาพยูน
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 11:24:31 am »

ผมไปติดมาแล้วครับ ทรงเบ็นซ์ แบบ 6 ดวง ราคา 1,250 บาท แบบไม่มีสวิทย์ครับ ต่อตรงกับสวิทกุญแจ ติดตลอดทั้งกลางวันกลางคืน( All time runing light ) smile..ปรากฎว่ากลางคืนแสงก็ประมาณไฟหน้าครับ ไม่ได้แยงตาคันหน้าเลย เพื่อนขับอยู่ด้านหน้าบอกครับ
KEJPSport
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:37:32 pm »

ผมก็ติดให้น้องปานะครับ เพราะรถที่บ้านทุกคันติดหมดเลย Day Light เนี่ย แต่ผมใช้วงจรแบบว่า สตาร์ทรถแล้วติด เปิดไฟหรี่ติด แต่พอเปิดไฟหน้าแล้ว Day Light ดับครับ เป็นอย่างนี้ทุกคันของรถที่บ้าน ไฟเดย์ไลท์นะเป็นไฟกลางวันครับ  ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

ความรักนั้นก็อดทนนานและกระทำคุณให้ ความรักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง ไม่หยาบคาย ไม่คิดเห็นแก่ตนเองฝ่ายเดียว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด ความรักทนได้ต่อทุกอย่าง และเชื่อในส่วนดีของเขาอยุ่เสมอ
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:32:10 am »

โดยทั่วไปแล้ว DRLจะติดตลอดเวลา
ถ้าปิดไฟหน้าจะสว่างเต็มที่
ถ้าเปิดไฟหรี่หรือไฟต่ำ DRLจะหรี่ลงมาครับ
ถ้าจะปิดต้องเข้าระบบรถยนต์ไปปิดครับบางรุ่นปิดไม่ได้ด้วย
sathapat
Hero Member

like: 15

Paje Gaga

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 07:52:33 am »

รถเรา... เราจะดัดแปลงยังงัย แล้วครายจะทำมัย!  haha เหอะ
TANN
Jr. Member
**

like: 9

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 05:35:40 pm »

ผมว่านะให้มอเตอร์ไซร์เลิกเปิดไฟหน้าเมื่อไหร่นั่นแหละครับ D/L ถึงจะผิด 

BAMBOO
Jr. Member
**

like: 38

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 06:04:55 pm »

ถ้าตามกฏหมายผมคิดว่าผิดครับ กฏกระทรวงฉบับที่ 22 พ.ศ.2537 กรมการขนส่งทางบกไม่ได้มีระบุแต่มีอยู่ข้อ.3.2.โคมไฟอื่นนอกจากที่กำหนดต้องเป่้นไปตามที่กรมการขนส่งทางบกเห้นชอบก่อนครับ  เปิดตำราดูเมื่อกี้ครับ มันเกี่ยวกับสายงานผมพอดี แต่ก็ขึ้นอยู่ที่ดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ตำรวจด้วยครับ ว่ามันสร้างความปลอดภัยคือมีผลดีมากกว่าผลเสียครับ  สาธุ สาธุ สาธุ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์